• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: căn hộ

Thời hạn sở hữu nhà ở của doanh nghiệp nước ngoài

Thời hạn sở hữu nhà ở của doanh nghiệp nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Vũ Hoàng Khôi (TPHCM) 100% vốn nước ngoài, hình thành từ việc mua 100% phần vốn góp. Sau đó công ty tiến hành ký kết hợp đồng mua bán căn hộ chung cư. Tuy nhiên, khi kiểm tra thời gian công ty có quyền sở hữu theo Luật Nhà ở 2014, ông Khôi nhận thấy quy định pháp luật đang tính thời hạn sở hữu căn cứ Giấy chứng nhận đầu tư.

Mua lại nhà ở xã hội có phải đóng tiền sử dụng đất?

Mua lại nhà ở xã hội có phải đóng tiền sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/06/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Gia đình ông Nguyễn Khắc Khiển (Hà Nội) thuộc diện thu nhập thấp, chưa có nhà ở. Ông muốn mua lại nhà ở xã hội tại dự án khu đô thị Tứ Hiệp, vậy ông có phải đóng 2% tiền sử dụng đất không?

Căn cứ phân loại nhà chung cư

Căn cứ phân loại nhà chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/12/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp nhà chung cư thiết kế 30 tầng, cao 102m, trong đó bố trí 1 tầng hầm, 2 tầng khối đế bố trí các shophouse, nhà trẻ, nhà cộng đồng và phần căn hộ chung cư là nhà chung cư hỗn hợp.

Thời hạn sở hữu khi mua lại nhà ở của người nước ngoài

Thời hạn sở hữu khi mua lại nhà ở của người nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/10/2020 10:02

(Chinhphu.vn) – Bạn của bà Nguyễn Thị Vân Anh (TPHCM) là người nước ngoài, mua căn hộ ở Việt Nam, thời hạn sở hữu 50 năm. Tuy nhiên, sau khi ở được 3 năm thì bạn của bà ngưng công tác và về nước. Căn hộ đã được cấp sổ hồng nội dung thuê 50 năm. Hiện nay bạn của bà Vân Anh muốn bán lại căn hộ trên cho người Việt Nam.

Chủ đầu tư bán nhà ở chưa đủ điều kiện bị phạt thế nào?

Chủ đầu tư bán nhà ở chưa đủ điều kiện bị phạt thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp chủ đầu tư có hành vi kinh doanh bất động sản mà bất động sản đó không bảo đảm đầy đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản thì cơ quan có thẩm quyền kiểm tra, xem xét, đối chiếu và xử phạt theo quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 57 Nghị định số <a href="http://vanban.chinhphu.vn/portal/page/portal/chinhphu/het

Tầng hầm để xe chung cư là sở hữu chung hay riêng?

Tầng hầm để xe chung cư là sở hữu chung hay riêng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/10/2020 16:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Thế Nhất (Hà Nội) mua nhà chung cư, ký kết hợp đồng mua bán năm 2008, dự án được phê duyệt năm 2008 và không có quyết định phê duyệt điều chỉnh dự án. Căn cứ pháp lý trên hợp đồng mua bán chỉ có Luật Nhà ở năm 2005 và các văn bản pháp lý tại thời điểm đó.

Người nước ngoài có được chuyển nhượng nhà ở cho nhau?

Người nước ngoài có được chuyển nhượng nhà ở cho nhau?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/10/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Người bạn của ông Nguyễn Ngọc Sơn có quốc tịch nước ngoài mua 1 căn hộ tại TPHCM. Hợp đồng mua bán ký trực tiếp với chủ đầu tư. Nay bạn ông về nước nên muốn chuyển nhượng lại căn hộ này cho 1 người nước ngoài khác. Vậy, bạn ông Sơn và người mua có thể giao kết văn bản chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà được không?

Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng dự án

Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển nhượng dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/06/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Thời hạn sử dụng đất khi nhận chuyển quyền sử dụng đất đối với loại đất có quy định thời hạn là thời gian sử dụng đất còn lại của thời hạn sử dụng đất trước khi nhận chuyển quyền sử dụng đất.

Thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà giữa DN bất động sản và khách hàng

Thời điểm chuyển quyền sở hữu nhà giữa DN bất động sản và khách hàng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Bất động sản Lucid (TPHCM) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn một số nội dung liên quan đến quy định về chuyển quyền sở hữu nhà ở theo Luật Nhà ở.

Người Việt Nam có được bán lại nhà ở cho người nước ngoài?

Người Việt Nam có được bán lại nhà ở cho người nước ngoài?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Ngô Thị Trang (Hà Nội) mua một căn chung cư đứng tên của bà. Chồng bà Trang là người Hàn Quốc. Bà hỏi, nếu sau này bà muốn bán lại căn hộ này cho người nước ngoài thì bà có thể bán được không?

Căn hộ Officetel có được cấp quyền sở hữu như chung cư?

Căn hộ Officetel có được cấp quyền sở hữu như chung cư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Phát triển công nghệ Viễn Thông có 100% vốn trong nước, ký hợp đồng mua căn hộ văn phòng có lưu trú tại TP. Hà Nội để làm văn phòng làm việc, đồng thời lưu trú qua đêm nếu làm việc đến muộn. Đến nay chủ đầu tư đã hoàn thành việc đầu tư xây dựng và yêu cầu Công ty đóng số tiền còn lại.

Căn cứ xác định giá bán căn hộ chung cư

Căn cứ xác định giá bán căn hộ chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/09/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Xây dựng Thương mại Dịch vụ Sản xuất Đại Thành là chủ đầu tư dự án một chung cư tại quận Tân Phú, TPHCM. Dự án có quy mô 18 tầng nổi, 2 tầng hầm và đã được đưa vào sử dụng từ năm 2016.

Làm sao để biết dự án nhà ở nào người nước ngoài có thể mua?

Làm sao để biết dự án nhà ở nào người nước ngoài có thể mua?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/09/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Mai có một người bạn nước ngoài đang muốn đầu tư mua nhà tại TP. Hà Nội. Bạn của bà đáp ứng các điều kiện để được phép mua và sở hữu nhà ở tại Việt Nam.

Cho thuê văn phòng kết hợp lưu trú có phải thành lập doanh nghiệp?

Cho thuê văn phòng kết hợp lưu trú có phải thành lập doanh nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/07/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Hộ gia đình, cá nhân cho thuê bất động sản (kể cả căn hộ văn phòng kết hợp lưu trú) thuộc sở hữu của mình thì không phải thành lập doanh nghiệp nhưng phải kê khai nộp thuế theo quy định của pháp luật.

Cách tính diện tích nhà chung cư khi cấp sổ đỏ

Cách tính diện tích nhà chung cư khi cấp sổ đỏ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/06/2019 09:20

(Chinhphu.vn) – Tổng cục Quản lý đất đai – Bộ Tài nguyên và Môi trường đã có văn bản giải đáp kiến nghị của Công ty Luật TNHH MTV Hà Dương (Hà Nội) liên quan đến vướng mắc trong tính diện tích căn hộ tái định cư để ghi thông tin vào Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất ở và quyền sở hữu nhà ở.

Hướng dẫn xác định quyền sở hữu nhà đối với Việt kiều

Hướng dẫn xác định quyền sở hữu nhà đối với Việt kiều

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Joseph Nguyen Ly là Việt kiều, hiện mang quốc tịch Mỹ. Năm 2016, ông mua một căn hộ chung cư tại TPHCM, nhưng do chưa có giấy tờ chứng minh là người gốc Việt Nam nên phải mua với tư cách là người nước ngoài.

Bất nhất cách tính diện tích căn hộ tái định cư và thương mại?

Bất nhất cách tính diện tích căn hộ tái định cư và thương mại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của Công ty Luật TNHH MTV Hà Dương (Hà Nội), vừa qua Công ty nhận được một số thắc mắc của các hộ dân được bố trí nhà tái định cư liên quan đến việc xác định diện tích căn hộ.

Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào?

Tổ chức nước ngoài được sở hữu nhà ở tại VN như thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/02/2019 11:02

(Chinhphu.vn) – Gửi ý kiến đến kỳ họp thứ 6 Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Đồng Nai đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn trường hợp mua bán nhà ở đối với tổ chức nước ngoài.

Người nước ngoài được mua bao nhiêu nhà tại Việt Nam?

Người nước ngoài được mua bao nhiêu nhà tại Việt Nam?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/02/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Bạch Vũ Dân (TPHCM) có người bạn quốc tịch Hà Lan, muốn mua nhiều căn hộ thuộc dự án chung cư tại Việt Nam để cho thuê lại. Ông Dân hỏi, bạn của ông có được phép thực hiện các hoạt động này không?

Nhà cung cấp dịch vụ được ứng cử Ban quản trị chung cư?

Nhà cung cấp dịch vụ được ứng cử Ban quản trị chung cư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thanh Tuyền (TPHCM) hỏi, nhà cung cấp dịch vụ (bảo vệ hoặc vệ sinh cho chung cư) cũng là người sở hữu căn hộ trong chung cư tham gia ứng cử Ban quản trị thì có đúng quy định tại Thông tư 02/2016/TT-BXD không?

Việc cấp quyền sở hữu nhà cho người Việt định cư nước ngoài

Việc cấp quyền sở hữu nhà cho người Việt định cư nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Bách (TPHCM) hỏi, trường hợp người Việt Nam định cư ở nước ngoài và có giấy xác nhận là người gốc Việt, tuy nhiên không cư trú tại Việt Nam thì khi cấp Giấy chứng nhận cho căn hộ trong dự án chung cư có bắt buộc cung cấp giấy tờ chứng minh nơi cư trú tại Việt Nam không? Nếu có thì là loại giấy tờ nào?

Việt kiều được mua nhà ở Việt Nam?

Việt kiều được mua nhà ở Việt Nam?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/12/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Nam là người Việt Nam định cư nước ngoài, nay có nhu cầu nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất ở, quyền sở hữu nhà ở tại TPHCM từ một cá nhân người Việt Nam (tài sản không thuộc dự án nhà ở thương mại).

Quyền sở hữu nhà ở đối với người gốc Việt Nam

Quyền sở hữu nhà ở đối với người gốc Việt Nam

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/11/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Cá nhân nước ngoài có giấy tờ xác nhận gốc Việt Nam thì chỉ được quyền lựa chọn một đối tượng áp dụng là người Việt Nam định cư ở nước ngoài hoặc cá nhân nước ngoài để xác định quyền sở hữu nhà ở.

Bộ XD trả lời về tiến độ góp vốn xây chung cư

Bộ XD trả lời về tiến độ góp vốn xây chung cư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/11/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Năm 2010, ông Nguyễn Tân (Hà Nội) mua căn hộ theo hợp đồng góp vốn, đã đóng tiền 3 đợt (65% trị giá căn hộ), được cam kết giao nhà năm 2012. Sau khi có quyết định đình chỉ do xây dựng không phép, chủ đầu tư cam kết hoàn thiện, bàn giao nhà năm 2013, nếu không sẽ chịu phạt lãi suất 1,5% tháng.

}