QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

chủ đầu tư

Cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định

Cơ sở thanh toán hợp đồng theo đơn giá cố định

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/07/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Hiệp Phan (Vĩnh Long) trúng thầu một công trình giao thông qua Hệ thống đấu thầu quốc gia vào tháng 7/2023. Loại hợp đồng theo đơn giá cố định.

Khi nào chủ đầu tư tự duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Khi nào chủ đầu tư tự duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/07/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Đối với các dự án không áp dụng kế hoạch tổng thể lựa chọn nhà thầu thì người có thẩm quyền xem xét, phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu hoặc ủy quyền cho chủ đầu tư, cơ quan, đơn vị thuộc phạm vi quản lý phê duyệt, trừ trường hợp quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 40 Luật Đấu thầu.

Quảng Trị đôn đốc các huyện hoàn thành dứt điểm công tác GPMB dự án Vạn Ninh-Cam Lộ

Quảng Trị đôn đốc các huyện hoàn thành dứt điểm công tác GPMB dự án Vạn Ninh-Cam Lộ

Kinh tế 30/05/2024 11:32

(Chinhphu.vn) - Chủ tịch UBND tỉnh Quảng Trị yêu cầu UBND các huyện Vĩnh Linh, Gio Linh phải hoàn thành công tác giải phóng mặt bằng (GPMB) trong tháng 5. Đối với phạm vi tuyến nhánh, đường gom dân sinh, yêu cầu các địa phương hoàn thành công tác GPMB trong tháng 6.

Điều kiện tham gia ban quản lý dự án do chủ đầu tư lập

Điều kiện tham gia ban quản lý dự án do chủ đầu tư lập

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/05/2024 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Nguyễn Hữu Ý (Nam Định) là doanh nghiệp nhà nước, làm chủ đầu tư dự án với tổng mức đầu tư khoảng 50 tỷ đồng. Công ty ông tổ chức thực hiện quản lý dự án và thành lập ban quản lý dự án kiêm nhiệm sử dụng tư cách pháp nhân và bộ máy chuyên môn của mình.

Khi nào nhà thầu được coi là độc lập về pháp lý và tài chính?

Khi nào nhà thầu được coi là độc lập về pháp lý và tài chính?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/05/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Đình Thịnh (Hà Nam) hỏi, điều kiện để đánh giá độc lập về pháp lý, tài chính giữa tổ chức tư vấn thẩm tra với chủ đầu tư và với các nhà thầu tư vấn thiết kế xây dựng theo Điểm b Khoản 4 Điều 35 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP hiện nay được quy định cụ thể như thế nào?

Có được kế thừa hồ sơ môi trường khi thay đổi chủ đầu tư?

Có được kế thừa hồ sơ môi trường khi thay đổi chủ đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/05/2024 15:20

(Chinhphu.vn) - Trường hợp có thay đổi chủ dự án đầu tư, chủ dự án đầu tư mới có trách nhiệm tiếp tục thực hiện quyết định phê duyệt kết quả thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường và thông báo cho cơ quan thẩm định báo cáo đánh giá tác động môi trường, cơ quan chuyên môn về bảo vệ môi trường cấp tỉnh.

Xác định chủ đầu tư công trình trong cảng hàng không

Xác định chủ đầu tư công trình trong cảng hàng không

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/05/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Tuấn (Hà Nội) hỏi, chủ đầu tư xây dựng, cải tạo, nâng cấp, bảo trì, sửa chữa công trình, lắp đặt, bảo dưỡng, sửa chữa thiết bị trong khu vực cảng hàng không, sân bay trong quy định tại Khoản 5 Điều 50 Nghị định số 05/2021/NĐ-CP được hiểu là đối tượng nào?

Chủ đầu tư có được điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công?

Chủ đầu tư có được điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/04/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp chỉ điều chỉnh thiết kế bản vẽ thi công và không làm thay đổi các nội dung tại Khoản 2 Điều 19 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP, không thuộc trường hợp quy định tại Điểm a Khoản 2 này, sau khi được người quyết định đầu tư cho phép điều chỉnh dự án, chủ đầu tư thực hiện thẩm định và phê duyệt các nội dung điều chỉnh.

Chủ đầu tư có được tự thẩm định hồ sơ thiết kế điều chỉnh?

Chủ đầu tư có được tự thẩm định hồ sơ thiết kế điều chỉnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/04/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Nguyễn Bảo Duy (Tây Ninh) được giao làm chủ đầu tư một công trình vốn ngân sách Nhà nước, triển khai sau khi Nghị định số 10/2021/NĐ-CP và 15/2021/NĐ-CP của Chính phủ có hiệu lực. Công trình thiết kế 1 bước (chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật).

Sử dụng và quản lý nhà thầu phụ thế nào?

Sử dụng và quản lý nhà thầu phụ thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/04/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Trong quá trình tham gia các dự án sử dụng vốn Nhà nước, bà Nguyễn Vân Khánh (Hà Nội) nhận thấy quy định pháp luật hiện hành có những nội dung chưa được cụ thể liên quan đến nhà thầu phụ để làm cơ sở pháp lý thực hiện dự án.

Thời hạn bảo hành công trình tính từ khi nào?

Thời hạn bảo hành công trình tính từ khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/03/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Lê Thị Tuyết Băng (Gia Lai) trúng thầu và đã ký hợp đồng thi công với chủ đầu tư là Ban quản lý dự án huyện, ngày hết hạn hợp đồng là ngày 26/12/2022, thời gian thực hiện bảo hành 12 tháng (trong hồ sơ đấu thầu: bảo hành 12 tháng).

Hướng dẫn sửa E-HSMT

Hướng dẫn sửa E-HSMT

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thanh Thủy (TPHCM) hỏi, chủ đầu tư đăng E-HSMT gói thầu mua sắm hàng hóa (gói may trang phục y tế) lên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia, nhưng có đăng sai số lượng nhân sự chủ chốt và muốn sửa đổi E-HSMT. Vậy khi sửa đổi chủ đầu tư có cần làm quyết định duyệt sửa đổi E-HSMT không? Những nội dung cần lưu ý là gì?

Điều kiện chủ đầu tư được áp dụng chỉ định thầu

Điều kiện chủ đầu tư được áp dụng chỉ định thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Minh Phúc (Quảng Ninh) hỏi, đơn vị ông áp dụng chỉ định thầu, chỉ định thầu rút gọn đối với các gói thầu trong hạn mức được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP và đáp ứng các điều kiện quy định tại Khoản 2 Điều 22 Luật Đấu thầu thì có đúng quy định hay không?

Lập báo cáo đánh giá E-HSDT thế nào?

Lập báo cáo đánh giá E-HSDT thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/02/2024 10:20

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Xuân Dúng (Đà Nẵng) hỏi, căn cứ Khoản 3 Điều 32 Thông tư số 08/2022/TT-BKHĐT về đánh giá E-HSDT, đối với phương thức lựa chọn nhà thầu một giai đoạn, một túi hồ sơ, chủ đầu tư/bên mời thầu cần có văn bản thông qua kết quả đánh giá của tổ chuyên gia trước khi mời nhà thầu thương thảo hợp đồng hay không?

Điều kiện về vốn của chủ đầu tư dự án bất động sản

Điều kiện về vốn của chủ đầu tư dự án bất động sản

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/02/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Theo ý kiến của cử tri tỉnh Bắc Giang, Luật Kinh doanh bất động sản mâu thuẫn trong quy định về điều kiện vốn tối thiểu của chủ đầu tư trong đấu giá quyền sử dụng đất. Điều 10 của Luật này yêu cầu chủ đầu tư tham gia hoạt động kinh doanh bất động sản phải có vốn pháp định ít nhất 20 tỷ đồng.

Có được điều chỉnh giá trị bảo đảm thực hiện hợp đồng?

Có được điều chỉnh giá trị bảo đảm thực hiện hợp đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/02/2024 07:02

(Chinhphu.vn) - Chủ đầu tư A và nhà thầu B ký hợp đồng thi công xây dựng gói thầu C (là gói thầu quy mô lớn) thuộc lĩnh vực giao thông, trong đó giá trị hợp đồng đã ký kết là 500 tỷ đồng, giá trị bảo đảm thực hiện hợp đồng theo mức tối thiểu là 2% x 500 tỷ đồng = 10 tỷ đồng.

Đơn vị giám sát hay chủ đầu tư xác nhận khối lượng thi công?

Đơn vị giám sát hay chủ đầu tư xác nhận khối lượng thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/01/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo Nghị định số 06/2021/NĐ-CP, chủ đầu tư được quyền tự thực hiện nếu đủ điều kiện năng lực hoặc thuê tổ chức tư vấn đủ điều kiện năng lực theo quy định để thực hiện giám sát một, một số hoặc toàn bộ các nội dung quy định từ Khoản 3 đến Khoản 7 Điều 14.

Chủ đầu tư có được biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư?

Chủ đầu tư có được biểu quyết tại hội nghị nhà chung cư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/01/2024 14:20

(Chinhphu.vn) - Khu cư dân tại chung cư ông Đặng Thế Minh (Hà Nội) ở có 310 căn hộ, riêng biệt từ tầng 5 đến tầng 20, đi sảnh riêng, thang máy riêng, có phí bảo trì riêng, có đơn vị vận hành riêng.

Sẽ có hướng dẫn mới về sử dụng khoản thu từ quản lý dự án

Sẽ có hướng dẫn mới về sử dụng khoản thu từ quản lý dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/01/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Bộ Tài chính đang xây dựng dự thảo Thông tư thay thế Thông tư số 108/2021/TT-BTC quy định về quản lý, sử dụng các khoản thu từ hoạt động tư vấn, quản lý dự án của các chủ đầu tư, ban quản lý dự án sử dụng vốn đầu tư công, trong đó bổ sung phạm vi, đối tượng áp dụng gồm các dự án sử dụng vốn sự nghiệp.

Có được giữ lại tiền bảo hành công trình?

Có được giữ lại tiền bảo hành công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Ngọc Trăm (An Giang) làm việc tại ban quản lý dự án đầu tư xây dựng khu vực cấp huyện. Đơn vị bà là chủ đầu tư của một số công trình thuộc nguồn vốn đầu tư công.

Trúng đấu giá tài sản thế chấp, có phải điều chỉnh dự án?

Trúng đấu giá tài sản thế chấp, có phải điều chỉnh dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/08/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Doanh nghiệp ông Thành Đạt (Hà Nội) trúng đấu giá tài sản thế chấp của ngân hàng là thiết bị, máy móc và phụ kiện đi kèm và tài sản khác gắn liền với đất của một dự án đầu tư nhà máy công nghiệp.

Cách xác định thời gian thực hiện hợp đồng

Cách xác định thời gian thực hiện hợp đồng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2023 14:02

(Chinhphu.vn) - Thời gian thực hiện hợp đồng là số ngày tính từ ngày hợp đồng có hiệu lực đến ngày các bên hoàn thành nghĩa vụ theo quy định trong hợp đồng, trừ thời gian thực hiện nghĩa vụ bảo hành (nếu có).

Chủ đầu tư muốn bán nhà ở hình thành trong tương lai, cần thủ tục gì?

Chủ đầu tư muốn bán nhà ở hình thành trong tương lai, cần thủ tục gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/06/2023 11:02

(Chinhphu.vn) - Điểm b Khoản 2 Điều 19 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP đã quy định cụ thể các loại giấy tờ mà chủ đầu tư phải gửi Sở Xây dựng để thực hiện thủ tục thông báo đủ điều kiện bán nhà ở hình thành trong tương lai.

Gói tín dụng 120.000 tỷ đồng: Đã có 100 dự án được cấp phép xây dựng

Gói tín dụng 120.000 tỷ đồng: Đã có 100 dự án được cấp phép xây dựng

Bất động sản 14/06/2023 09:28

(Chinhphu.vn) – Bộ Xây dựng cho biết các địa phương và các chủ đầu tư dự án nhà ở xã hội đang tập trung triển khai gói hỗ trợ 120.000 tỷ đồng. Theo đó hiện có khoảng 100 dự án thuộc đối tượng cho vay của gói tín dụng này đã được cấp phép và đang triển khai xây dựng.

}