• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Chứng chỉ năng lực

Đang xin cấp chứng chỉ năng lực, có được ký hợp đồng thi công?

Đang xin cấp chứng chỉ năng lực, có được ký hợp đồng thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/10/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng khi tham gia thi công xây dựng công trình theo quy định tại Khoản 20 Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ.

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Hiện (Hòa Bình) hỏi, công ty tư vấn và xây lắp mới thành lập phải làm thế nào để được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng? Có thể liên danh với một công ty đã đủ năng lực hoặc ký hợp đồng thầu phụ với công ty đủ năng lực có được không?

Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Quản lý dự án ngành điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/08/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 68 Luật Xây dựng năm 2014 thì chủ đầu tư có quyền lập, quản lý dự án khi có đủ điều kiện năng lực theo quy định của Luật này.

Đang xin cấp chứng chỉ năng lực có được nhận công trình?

Đang xin cấp chứng chỉ năng lực có được nhận công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/08/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Phạm Ngọc Hân (TPHCM) đang trong quá trình xin cấp chứng chỉ năng lực xây dựng. Bà hỏi, công ty có được ký hợp đồng xây dựng nhận thầu không?

Điều kiện cung cấp, lắp đặt bãi đỗ xe tự động

Điều kiện cung cấp, lắp đặt bãi đỗ xe tự động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/08/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Tự động hóa Tân Phát đã đăng ký kinh doanh ngành nghề cung cấp lắp đặt hệ thống thiết bị bãi đỗ xe tự động/bán tự động tại các công trình, tòa nhà trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định pháp luật.

Phải có chứng chỉ tương ứng với mỗi loại công trình

Phải có chứng chỉ tương ứng với mỗi loại công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/04/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Hồ Thị Hiếu (TPHCM) hỏi: Đối với công trình điện gió cấp 1 (>=50 MW), nếu chủ đầu tư/nhà thầu chỉ làm phần đường nội bộ (tốc độ dưới 40km/h), móng tuabin gió (đường kính dưới 30m, chiều cao dưới 3m), đường trung thế =

Nhà thầu chính có bắt buộc phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng?

Nhà thầu chính có bắt buộc phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2020 09:20

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Lê Thanh Sơn hiện là thầu chính một dự án chung cư cao tầng (công trình hạng 1). Do mới thành lập nên công ty chưa lấy được chứng chỉ năng lực thi công hạng 1.

Lắp đặt hệ thống pin mặt trời có cần chứng chỉ năng lực?

Lắp đặt hệ thống pin mặt trời có cần chứng chỉ năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/10/2019 09:20

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Đoàn Như Trúc (TPHCM) có chức năng thi công, lắp đặt hệ thống pin năng lượng mặt trời. Bà hỏi, khi công ty ký hợp đồng với khách hàng thì có cần phải cung cấp cần chứng chỉ năng lực xây dựng và có phải xin chứng chỉ năng lực xây dựng trước khi thực hiện không?

Thi công công trình giao thông cần chứng chỉ gì?

Thi công công trình giao thông cần chứng chỉ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/04/2019 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Ngọc Dũng (Cà Mau) hỏi, một tổ chức được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng với phạm vi hoạt động là thi công xây dựng công trình dân dụng hạng II, hạ tầng kỹ thuật hạng III thì có được thi công công trình giao thông hay không?

Tham gia thi công xây dựng, doanh nghiệp cần điều kiện gì?

Tham gia thi công xây dựng, doanh nghiệp cần điều kiện gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2019 17:02

(Chinhphu.vn) – Kể từ ngày Nghị định số 100/2018/NĐ-CP có hiệu lực (15/9/2018), tổ chức tham gia thi công xây dựng công trình phải đáp ứng điều kiện năng lực và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định tại Khoản 20 và Khoản 32, Điều 1 Nghị định này.

Lắp đặt nội thất công trình không cần chứng chỉ xây dựng

Lắp đặt nội thất công trình không cần chứng chỉ xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/12/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Nguyễn Văn Minh (Thừa Thiên-Huế) chuyên cung cấp, lắp đặt hệ thống cửa nhựa uPVC, cửa nhôm kính cho dự án. Ông hỏi, khi đấu thầu công ty ông có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

Chưa có chứng chỉ năng lực có được hoạt động xây dựng?

Chưa có chứng chỉ năng lực có được hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/01/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp tổ chức chưa đủ điều kiện để được cấp chứng chỉ năng lực nhưng có người phụ trách chuyên môn có điều kiện năng lực phù hợp thì được tham gia các hoạt động xây dựng đối với các lĩnh vực theo quy định tại Khoản 2, Điều 10 Thông tư số 17/2016/TT-BXD.

Điều kiện cấp chứng chỉ năng lực xây dựng cho DN mới thành lập

Điều kiện cấp chứng chỉ năng lực xây dựng cho DN mới thành lập

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/11/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty mới thành lập có thể được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hạng III khi đáp ứng được điều kiện về nhân sự trong tổ chức bộ máy theo quy định tại Nghị định số 59/2015/NĐ-CP và Nghị định số 42/2017/NĐ-CP.

Công ty xây dựng tham gia đấu thầu phải có chứng chỉ năng lực

Công ty xây dựng tham gia đấu thầu phải có chứng chỉ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/10/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Nghị định số 42/2017/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều Nghị định số 59/2015/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 1/6/2017 đã bãi bỏ quy định tại Khoản 3, Điều 69 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP, đồng thời quy định tổ chức tham gia hoạt động xây dựng phải có chứng chỉ năng lực.

}