• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: đặc biệt khó khăn

Công tác bao nhiêu năm thì được hưởng trợ cấp chuyển vùng?

Công tác bao nhiêu năm thì được hưởng trợ cấp chuyển vùng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/01/2023 17:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Khánh Toàn (Nghệ An) là giáo viên Trường phổ thông dân tộc bán trú, thuộc xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Ông có 9 năm 10 tháng công tác tại đây (ngày 1/9/2009 - 20/6/2019). Ông Toàn hỏi, ông đã đủ điều kiện để hưởng trợ cấp một lần theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP chưa?

Có được trợ cấp khi nơi công tác không còn là vùng đặc biệt khó khăn?

Có được trợ cấp khi nơi công tác không còn là vùng đặc biệt khó khăn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/01/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Văn Thông (Bình Phước) hỏi, giáo viên công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, đến thời điểm cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng đặc biệt khó khăn đã có thời gian công tác trên 10 năm thì có được hưởng trợ cấp một lần không?

Có được truy lĩnh phụ cấp thời gian trước khi xã thuộc khu vực 1?

Có được truy lĩnh phụ cấp thời gian trước khi xã thuộc khu vực 1?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/12/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn Đồng công tác tại trường học đóng trên địa bàn xã Mường Mìn, huyện Quan Sơn, tỉnh Thanh Hoá. Ngày 4/6/2021, xã Mường Mìn đạt xã nông thôn mới và được công nhận xã khu vực 1 theo Quyết định số 861/QĐ-TTg.

Trợ cấp lần đầu vùng đặc biệt khó khăn: Chỉ thực hiện một lần

Trợ cấp lần đầu vùng đặc biệt khó khăn: Chỉ thực hiện một lần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/12/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Cán bộ, công chức, viên chức đến nhận công tác lần đầu ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng trợ cấp lần đầu và chỉ thực hiện một lần trong tổng thời gian thực tế làm việc ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn.

Chính sách dân số với thôn đặc biệt khó khăn

Chính sách dân số với thôn đặc biệt khó khăn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/12/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của bà Hoàng Thị Lan (Yên Bái), ngày 19/4/2021, HĐND tỉnh ban hành nghị quyết về một số chính sách về công tác dân số - kế hoạch hóa gia đình giai đoạn 2021-2025 tại các xã khu vực III và các thôn, bản đặc biệt khó khăn thuộc các xã khu vực II, khu vực I trên địa bàn tỉnh theo Quyết định của Thủ tướng Chính phủ nhưng từ năm 2022 đã dừng thực hiện chính sách này.

Trường hợp nào công chức tập sự được hưởng 100% lương?

Trường hợp nào công chức tập sự được hưởng 100% lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/12/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Anh Đức (Nghệ An) trúng tuyển công chức xã năm 2018. Thời điểm đó, xã ông trúng tuyển thuộc xã có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Quyết định số 582/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ.

Được hưởng trợ cấp chuyển vùng mấy lần?

Được hưởng trợ cấp chuyển vùng mấy lần?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/11/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Dương Hòa (Phú Thọ) hỏi, mỗi cá nhân được hưởng chế độ trợ cấp chuyển vùng ra khỏi xã đặc biệt khó khăn theo Nghị định 76/2019/NĐ-CP bao nhiêu lần?

Công tác tại khu vực nào thì được ưu đãi theo Nghị định 76?

Công tác tại khu vực nào thì được ưu đãi theo Nghị định 76?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/11/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hữu Lộc công tác ở xã An Minh Bắc, huyện U Minh Thượng, tỉnh Kiên Giang. Ngày 15/3/2022, Thủ tướng Chính phủ ban hành Quyết định 353/QĐ-TTg, trong đó 2 xã Minh Thuận, An Minh Bắc được công nhận xã đặc biệt khó khăn, vùng bãi ngang, ven biển và hải đảo. Ông Lộc hỏi, ông có được hưởng chính sách theo Nghị định 76/2019/NĐ-CP không?

Ấp đặc biệt khó khăn thuộc xã nông thôn mới có được chính sách ưu đãi?

Ấp đặc biệt khó khăn thuộc xã nông thôn mới có được chính sách ưu đãi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/10/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Xã của bà Nguyễn Thị Kiều Diễm (Gia Lai) đạt chuẩn nông thôn mới. Tuy nhiên, trong xã vẫn còn 5 ấp đặc biệt khó khăn theo Quyết định số 612/QĐ-UBDT. Bà Diễm hỏi, người đang công tác tại ấp đặc biệt khó khăn này có được hưởng chính sách theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP không?

Viên chức có được ký hợp đồng không thời hạn sau khi hết tập sự?

Viên chức có được ký hợp đồng không thời hạn sau khi hết tập sự?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/10/2022 16:45

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Vũ Linh (Trà Vinh) là viên chức công nghệ thông tin, chuyên ngành đào tạo công nghệ thông tin, có thời gian công tác và tham gia BHXH được gần 10 năm ở Trung tâm Y tế huyện (hệ số lương 3.0).

Chế độ với bác sĩ vùng đặc biệt khó khăn được cử đi học

Chế độ với bác sĩ vùng đặc biệt khó khăn được cử đi học

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/09/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đoàn Đại Công (Hà Giang) là bác sĩ, công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, hưởng chế độ theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP. Bệnh viện của ông đang thực hiện tự chủ một phần (38%).

Thời điểm thôi hưởng phụ cấp ưu đãi vùng đặc biệt khó khăn

Thời điểm thôi hưởng phụ cấp ưu đãi vùng đặc biệt khó khăn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/09/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lường Thị Hoài là giáo viên tại xã Xuân Bình, huyện Như Xuân, tỉnh Thanh Hóa, thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Ngày 4/6/2021, xã Xuân Bình ra khỏi vùng đặc biệt khó khăn, nhưng từ tháng 1/2021, các chế độ phụ cấp ưu đãi dành cho giáo viên đã bị cắt.

Giáo viên có được hưởng phụ cấp trong thời gian nghỉ hè?

Giáo viên có được hưởng phụ cấp trong thời gian nghỉ hè?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/08/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Kiên (Sơn La) là giáo viên trường phổ thông dân tộc bán trú, thuộc vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn. Trường có một điểm trường trung tâm có học sinh bán trú và nhiều điểm trường lẻ không có học sinh bán trú.

Điều kiện về thời gian công tác khi xét trợ cấp chuyển vùng

Điều kiện về thời gian công tác khi xét trợ cấp chuyển vùng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Bùi Thị Nam (Quảng Nam) hỏi, cán bộ, công chức làm việc tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, đến thời điểm cấp có thẩm quyền quyết định không còn là vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có thời gian công tác dưới 10 năm thì có được hưởng trợ cấp chuyển vùng hay không?

Chỉ xét trợ cấp lần đầu cho giáo viên luân chuyển?

Chỉ xét trợ cấp lần đầu cho giáo viên luân chuyển?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/07/2022 12:20

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Thành Điền (Sóc Trăng) trúng tuyển kỳ tuyển dụng viên chức ngành Giáo dục và Đào tạo, được phân công về dạy tại trường THCS thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, được hưởng phụ cấp thu hút quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ.

Xã vùng bãi ngang, ven biển và hải đảo có được hưởng ưu đãi?

Xã vùng bãi ngang, ven biển và hải đảo có được hưởng ưu đãi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Dương Hương Giang (Thanh Hóa) là giáo viên tiểu học. Xã bà đang công tác trong danh mục xã đặc biệt khó khăn (ĐBKK) theo Quyết định số 131/QĐ-TTg ngày 25/1/2017 của Thủ tướng Chính phủ.

Xã nông thôn mới có được hưởng chế độ vùng đặc biệt khó khăn?

Xã nông thôn mới có được hưởng chế độ vùng đặc biệt khó khăn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/06/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Xã Tuân Tức, huyện Thạnh Trị, tỉnh Sóc Trăng được công nhận là xã khu vực I theo Quyết định số 612/QĐ-UBDT ngày 16/9/2021 của Bộ trưởng, Chủ nhiệm Ủy ban dân tộc. Tháng 2/2022, xã Tuân Tức được công nhận là xã nông thôn mới.

Giáo viên dạy nhiều điểm trường, tính phụ cấp vùng khó khăn thế nào?

Giáo viên dạy nhiều điểm trường, tính phụ cấp vùng khó khăn thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/06/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Đình Lâm (Đắk Lắk) dạy môn Giáo dục thể chất tại trường tiểu học. Trường ông có 2 điểm trường thuộc khu vực III và 2 điểm trường không thuộc khu vực III. Ông Lâm hỏi, ông có được hưởng 100% chế độ vùng khó khăn hay là tính theo tiết dạy tại từng điểm trường? Nếu tính theo tiết dạy thì theo quy định nào?

Căn cứ xét trợ cấp lần đầu cho cán bộ tại buôn đặc biệt khó khăn

Căn cứ xét trợ cấp lần đầu cho cán bộ tại buôn đặc biệt khó khăn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Đương Bằng (Đắk Nông) là công chức cấp xã, công tác từ tháng 12/1999. Năm 2006, xã của ông có 3 buôn được phê duyệt danh sách đặc biệt khó khăn, trụ sở cơ quan ông đóng tại địa bàn một buôn trong đó.

Đến công tác trước khi xã thành vùng khó khăn có được trợ cấp lần đầu?

Đến công tác trước khi xã thành vùng khó khăn có được trợ cấp lần đầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/03/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Tháng 7/2020, ông Huỳnh Phước (Quảng Nam) chuyển công tác đến một đơn vị sự nghiệp. Theo Quyết định số 861/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, cơ quan ông Phước thuộc xã khu vực III, được hưởng chính sách theo Nghị định số 76/2019/NĐ-CP.

Nghỉ hưu khi xã đã ra khỏi vùng khó khăn có được trợ cấp một lần?

Nghỉ hưu khi xã đã ra khỏi vùng khó khăn có được trợ cấp một lần?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Thanh Duy có 15 năm 6 tháng công tác tại vùng đặc biệt khó khăn. Tháng 12/2019, Nghị định số 76/2019/NĐ-CP có hiệu lực, thay thế Nghị định số 116/2010/NĐ-CP; xã Đa Lộc, huyện Hậu Lộc, tỉnh Thanh Hóa không còn thuộc xã đặc biệt khó khăn vùng bãi ngang ven biển.

Cách xác định thời gian không hưởng chế độ vùng đặc biệt khó khăn

Cách xác định thời gian không hưởng chế độ vùng đặc biệt khó khăn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Quang Trí (Quảng Ngãi) hỏi, giáo viên nữ nghỉ thai sản trùng với nghỉ hè 2 tháng thì thời gian này có được tính là thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hay không?

Điều kiện được giảm tuổi nghỉ hưu

Điều kiện được giảm tuổi nghỉ hưu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Trung Thành (Lào Cai) có 16 năm đóng BHXH. Ông công tác tại xã đặc biệt khó khăn, hưởng phụ cấp khu vực 0,5. Ông Thành hỏi, theo Nghị định số 135/2020/NĐ-CP quy định về tuổi nghỉ hưu thì ông có được giảm tuổi nghỉ hưu tối đa 5 năm không?

Điều kiện công chức tập sự được hưởng 100% lương

Điều kiện công chức tập sự được hưởng 100% lương

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/03/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2016, bà Nguyễn Thị Bích Truyền trúng tuyển công chức UBND thị trấn Vĩnh Thạnh, huyện Vĩnh Thạnh, tỉnh Bình Định. Huyện Vĩnh Thạnh là một trong ba huyện miền núi, huyện nghèo của tỉnh. UBND thị trấn và UBND huyện cách nhau khoảng 0,5km, đều nằm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn theo Quyết định số 582/QĐ-TTg.

}