• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

đất nông nghiệp

Có thể chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác không?

Có thể chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/01/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Điểm c Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 33/2017/TT-BTNMT quy định 5 trường hợp chuyển đổi mục đích sử dụng đất không cần phải xin phép nhưng cần đăng ký biến động, tuy nhiên không quy định chuyển đất trồng cây lâu năm sang đất nông nghiệp khác.

Bị mất sổ đỏ đất nông nghiệp, xin cấp lại thế nào?

Bị mất sổ đỏ đất nông nghiệp, xin cấp lại thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/01/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Hộ gia đình, cá nhân đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất với mục đích sử dụng là đất nông nghiệp, có thời hạn. Nay chủ sử dụng đất mất Giấy chứng nhận và có nhu cầu được cấp lại.

Xây nhà trên đất nông nghiệp có được xem xét cấp sổ đỏ?

Xây nhà trên đất nông nghiệp có được xem xét cấp sổ đỏ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/01/2024 15:20

(Chinhphu.vn) - Năm 1994, anh ruột của bà Kim Ngân (TPHCM) được UBND huyện cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng 2.000 m2 đất nông nghiệp. Năm 1995, anh của bà cho lại vợ chồng bà một phần thửa đất (220 m2) để xây nhà ở.

Công nhân, viên chức có được cấp quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Công nhân, viên chức có được cấp quyền sử dụng đất nông nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/12/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình ông Ngô Công Thắng (Lào Cai) làm nông nghiệp từ năm 1962. Đến nay, ông và vợ làm công nhân, viên chức nhưng vẫn tham gia quá trình sản xuất nông nghiệp của gia đình vào thời gian nghỉ.

Cán bộ hưu có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?

Cán bộ hưu có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2023 12:20

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Hiệu (Quảng Nam) hỏi, bà đang hưởng chế độ hưu trí thì có được nhận thừa kế đất nông nghiệp mẹ và ông nội để lại hay không (đất trồng cây lâu năm đã đăng ký theo Chỉ thị số 299 vào năm 1986)?

Tổ chức kinh tế được nhận chuyển nhượng loại đất nào?

Tổ chức kinh tế được nhận chuyển nhượng loại đất nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/10/2023 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Ngô Thị Lý (Quảng Ngãi) hỏi, tổ chức kinh tế có được nhận chuyển nhượng đất trồng cây lâu năm của hộ gia đình, cá nhân để sản xuất nông nghiệp không? Ngoài các điều kiện theo quy định như, có Giấy chứng nhận, đất không tranh chấp, trong thời hạn sử dụng đất,… thì có còn yêu cầu hay điều kiện gì không?

Có quy định hạn mức chuyển đất nông nghiệp thành đất ở?

Có quy định hạn mức chuyển đất nông nghiệp thành đất ở?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/09/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đức Toàn (Cao Bằng) hỏi, khi chuyển mục đích đất nông nghiệp sang đất ở, đối tượng nào thì áp dụng hạn mức giao đất ở hoặc hạn mức công nhận quyền sử dụng đất ở?

Hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp

Hạn mức nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/09/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2020, ông Phạm Ngọc Hoàng (Đồng Nai) nhận chuyển nhượng 10 ha đất trồng cây hằng năm. Năm 2021, ông nhận chuyển nhượng 15 ha đất trồng cây lâu năm và năm 2022, ông nhận chuyển nhượng 15 ha đất trồng lúa.

Có được cộng dồn diện tích đất thu hồi để nhận chính sách hỗ trợ?

Có được cộng dồn diện tích đất thu hồi để nhận chính sách hỗ trợ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/08/2023 14:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Anh Trân (Khánh Hòa) có đất thuộc diện thu hồi để làm đường. Bà nhận được 2 quyết định thu hồi đất cho 2 thửa đất khác nhau của cùng 1 dự án và đều là đất ruộng.

Căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

Căn cứ cho phép chuyển mục đích sử dụng đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Tấn Hùng (Tiền Giang) hỏi, để cho phép chuyển mục đích sử dụng đất, ngoài việc căn cứ kế hoạch sử dụng đất và nhu cầu của người sử dụng đất thì có căn cứ theo các quy hoạch khác như quy hoạch phân khu, quy hoạch chi tiết, quy hoạch sử dụng đất, quy hoạch xây dựng xã nông thôn mới hay không?

Bán đất giao khoán bị xử phạt thế nào?

Bán đất giao khoán bị xử phạt thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2023 14:20

(Chinhphu.vn) - Ông A được Nhà nước cho thuê 45.559 m2 đất nông nghiệp (giao khoán) trong thời hạn 8 năm (2013-2021). Năm 2018, ông A tự ý chuyển nhượng đất cho ông B (hai bên tự thỏa thuận lập hợp đồng chuyển nhượng đất, không được công chứng, chứng thực theo quy định).

Có bắt buộc làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất?

Có bắt buộc làm thủ tục điều chỉnh thời hạn sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/07/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2012, bà Lưu Thị Năm (Lạng Sơn) mua mảnh đất diện tích 165 m2, trong đó có 50 m2 đất ở, số còn lại là đất trồng cây hàng năm khác (không phải đất lúa).

Có được chuyển nhượng và chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm?

Có được chuyển nhượng và chuyển mục đích sử dụng đất trồng cây lâu năm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/06/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2020, ông Trần Đức Thắng (Nam Định) có nhu cầu nhận chuyển nhượng đất trồng cây lâu năm đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, thời hạn đến tháng 5/2050, đất không có tranh chấp.

Có phải gia hạn sử dụng đất trước khi làm thủ tục bồi thường?

Có phải gia hạn sử dụng đất trước khi làm thủ tục bồi thường?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/06/2023 09:02

(Chinhphu.vn) - Thửa đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (đất nông nghiệp) có thời hạn sử dụng đến năm 2021. Năm 2019, UBND tỉnh công bố quyết định quy hoạch chi tiết tỷ lệ 1/500. Năm 2020, UBND thành phố ban hành thông báo thu hồi đất.

Điều kiện hỗ trợ việc làm khi thu hồi đất nông nghiệp

Điều kiện hỗ trợ việc làm khi thu hồi đất nông nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Minh Lý (Cần Thơ) đứng tên quyền sử dụng 3 thửa đất nông nghiệp, tổng diện tích 10.234 m2. Vừa qua, 2 thửa đất của ông trong diện thu hồi để thực hiện dự án đường giao thông, còn lại 1 thửa với diện tích 2.225 m2.

Viên chức có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?

Viên chức có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/05/2023 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Kim Dung (Bình Định) là công nhân viên chức nhà nước, vậy bà có được nhận thừa kế đất nông nghiệp cha mẹ để lại hay không? Bà là thừa kế duy nhất, nếu bà không được nhận thừa kế thì phần đất này sẽ xử lý như thế nào?

Các trường hợp được hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp

Các trường hợp được hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/04/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Gia đình bà Trịnh Thị Thu (Hưng Yên) có 4 nhân khẩu được giao ruộng theo Nghị định số 64/CP ngày 27/9/1993 của Chính phủ gồm bố, mẹ, con trai, con gái. Năm 2009, con gái bà Thu đi lấy chồng và chuyển hộ khẩu về nhà chồng.

Đã nghỉ hưu có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?

Đã nghỉ hưu có được nhận thừa kế đất nông nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/03/2023 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Văn Lưu (tỉnh Bình Định) là chủ hộ, đang hưởng chế độ hưu trí. Ông Lưu hỏi, vợ và con trai của ông là người trực tiếp sản xuất nông nghiệp trên diện tích đất mà ông được thừa kế thì ông có được đứng tên nhận thừa kế hay không?

Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở

Điều kiện chuyển mục đích sử dụng đất nông nghiệp sang đất ở

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/03/2023 16:36

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Đ.V.A (xã Hòa Hậu, huyện Lý Nhân, tỉnh Hà Nam) có mảnh đất ruộng, diện tích ghi trên giấy chứng nhận là 160m2, hạn sử dụng đến năm 2055 . Nay ông muốn chuyển đổi lên đất lâu dài, ông V.A hỏi, ông có thể làm thủ tục chuyển đổi được không? Nếu ông muốn biết đất của ông có thuộc dự án hay không thì ông phải kiểm tra như thế nào?

Quy định về gia hạn sử dụng đất trồng cây hàng năm

Quy định về gia hạn sử dụng đất trồng cây hàng năm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/02/2023 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Biên Cương (Lai Châu) đang sử dụng 1 mảnh đất (mua năm 2018), đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, gồm 1 phần diện tích là đất ở và phần còn lại là đất trồng cây hàng năm (vườn - cùng nằm trên một thửa đất). Đất đang sử dụng bình thường, không tranh chấp.

Góp vốn dự án bằng đất nông nghiệp, thủ tục thế nào?

Góp vốn dự án bằng đất nông nghiệp, thủ tục thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/01/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Tasico EA SÔ (Đắk Lắk) có nhận góp vốn bằng 17,9 ha quyền sử dụng đất nông nghiệp của cá nhân vào năm 2020 để thực hiện dự án Trang trại chăn nuôi lợn thịt.

Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất

Đối tượng và điều kiện được hỗ trợ ổn định đời sống và sản xuất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/01/2023 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Ngọc Quân (Quảng Bình) hỏi, hộ gia đình, cá nhân thuộc đối tượng theo Điểm a Khoản 1 Điều 19 Nghị định số 47/2014/NĐ-CP mà được thể hiện trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là “ông và bà”, hoặc cá nhân “ông (bà)” thì khi Nhà nước thu hồi đất nông nghiệp, các nhân khẩu nông nghiệp trong gia đình có được hỗ trợ ổn định đời sống không?

Căn cứ xác định đối tượng được hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp

Căn cứ xác định đối tượng được hỗ trợ khi thu hồi đất nông nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/01/2023 07:02

(Chinhphu.vn) - Trước đây hộ nhà ông Nguyễn Thành (Quảng Ngãi) có 3 nhân khẩu gồm bố, mẹ và ông Thành. Trong đó, bố ông là công chức, ông Thành và mẹ trực tiếp sản xuất nông nghiệp. Hộ nhà ông được giao 1 thửa đất nông nghiệp theo Nghị định số 64/CP của Chính phủ.

Có được nhận vốn góp dự án nhà ở bằng đất nông nghiệp?

Có được nhận vốn góp dự án nhà ở bằng đất nông nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/01/2023 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Trần Thị Minh Lan (TPHCM) được cơ quan nhà nước cấp quyết định chủ trương xây dựng chung cư, nhà ở thương mại. Trong đó, khu đất để thực hiện dự án thuộc quyền sử dụng của các cổ đông của công ty, bao gồm một phần đất ở và một phần đất nông nghiệp.

}