• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: khai nộp thuế

Có phải khai nộp thuế khoản tiền bồi thường của khách hàng?

Có phải khai nộp thuế khoản tiền bồi thường của khách hàng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/02/2023 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Thái Minh có 100% vốn đầu tư nước ngoài, hoạt động trong lĩnh vực đúc ép linh kiện nhựa, mua nguyên vật liệu là hạt nhựa về qua máy đúc ép sản xuất ra linh kiện nhựa và bán cho khách hàng. Công ty kê khai và nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ

Khoản chiết khấu cho hộ kinh doanh tính thuế thế nào?

Khoản chiết khấu cho hộ kinh doanh tính thuế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/09/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Trần Ngọc Khánh (Quảng Ngãi) có thanh toán một khoản tiền chiết khấu thương mại cho hộ cá nhân kinh doanh nộp thuế theo phương pháp khoán. Theo hợp đồng, Công ty có trách nhiệm kê khai và nộp thuế thay cho hộ khoán theo Khoản 5, Điều 20 Thông tư số 40/2021/TT-BTC của Bộ Tài chính.

Hướng dẫn khai, nộp thuế khi thực hiện chương trình khuyến mại

Hướng dẫn khai, nộp thuế khi thực hiện chương trình khuyến mại

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/05/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Trần Văn Tuyến (Ninh Bình) đăng ký hai chương trình khuyến mại với Sở Công Thương: Khuyến mại tặng hàng hóa cho khách hàng dùng thử không thu tiền, không kèm theo điều kiện mua hàng hóa và khuyến mại tặng hàng hóa không thu tiền, có kèm theo việc mua hàng hóa.

Hướng dẫn khai nộp thuế khi trụ sở và cửa hàng ở khác tỉnh

Hướng dẫn khai nộp thuế khi trụ sở và cửa hàng ở khác tỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/04/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Hữu Nghĩa (Vĩnh Long) hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh xăng dầu, trụ sở chính tại TP. Cần Thơ và có các cửa hàng xăng dầu tại tỉnh Vĩnh Long, hạch toán kế toán tập trung tại trụ sở chính. Ông Nghĩa hỏi, công ty ông phải thực hiện kê khai, nộp thuế như thế nào?

Nhà phân phối khai nộp thuế thay nhà bán lẻ thế nào?

Nhà phân phối khai nộp thuế thay nhà bán lẻ thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/02/2022 15:20

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Phan Minh Gấm (Quảng Trị) là nhà phân phối các sản phẩm cho nhà cung cấp. Các nhà cung cấp sẽ bán sản phẩm của họ sản xuất/nhập khẩu cho công ty bà Gấm. Công ty sẽ tiếp tục bán sản phẩm này cho các nhà bán lẻ là các hộ kinh doanh/cá nhân kinh doanh. Các nhà bán lẻ sẽ bán trực tiếp sản phẩm đến tay người tiêu dùng.

Từ 1/8, nộp thuế cho thuê tài sản thế nào?

Từ 1/8, nộp thuế cho thuê tài sản thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Bùi Thị Hiên (Hà Nội) hỏi, cá nhân có thu nhập từ cho thuê tài sản dưới 100 triệu đồng/năm thuộc đối tượng không phải nộp thuế giá trị gia tăng (GTGT), thuế thu nhập cá nhân (TNCN) thì cá nhân có phải nộp hồ sơ khai thuế hay không?

Khai nộp thuế vãng lai cho hoạt động xây dựng bị trùng lắp?

Khai nộp thuế vãng lai cho hoạt động xây dựng bị trùng lắp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/10/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Tổng cục Thuế ghi nhận ý kiến của bà Trần Thị Bảo Thảo (TPHCM) để nghiên cứu hướng dẫn việc khai, tính nộp thuế GTGT đối với hoạt động xây dựng, lắp đặt của người nộp thuế tại địa phương nơi người nộp thuế không có đơn vị trực thuộc bảo đảm thu đúng, thu đủ, không trùng lắp nguồn thu thuế.

Cá nhân có 2 mã số thuế, khai nộp thuế thế nào?

Cá nhân có 2 mã số thuế, khai nộp thuế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp cá nhân có 2 mã số thuế (do sử dụng hai CMND để đăng ký) thì phải chấm dứt hiệu lực mã số thuế thu nhập cá nhân được cấp sau và chỉ sử dụng mã số thuế được cấp đầu tiên để thực hiện kê khai nộp thuế hoặc khấu trừ các thu nhập phát sinh.

Có nên mở rộng đối tượng kê khai nộp thuế?

Có nên mở rộng đối tượng kê khai nộp thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/05/2019 17:20

(Chinhphu.vn) – Bộ Tài chính đã có Văn bản trả lời kiến nghị của cử tri TPHCM về việc xem xét sửa đổi, bổ sung Thông tư 92/2015/TT-BTC và việc tăng tỷ lệ khấu trừ thuế đối với các cá nhân có thu nhập vãng lai, không thường xuyên.

Cung cấp suất ăn ngoại tỉnh có phải khai thuế vãng lai?

Cung cấp suất ăn ngoại tỉnh có phải khai thuế vãng lai?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Dương Hoa trụ sở chính tại Hà Nội, có hoạt động cung cấp suất ăn ca cho công nhân (bao gồm cung cấp thực phẩm và công nhân chế biến trực tiếp) cho một công ty tại tỉnh Nam Định. Bà Hoa hỏi, công ty bà có phải kê khai và nộp thuế vãng lai ngoại tỉnh không?

Kê khai thuế vãng lai ngoại tỉnh cho công trình xây dựng

Kê khai thuế vãng lai ngoại tỉnh cho công trình xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/11/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Ngọc Hoa có trụ sở tại TPHCM, ký hợp đồng thi công xây dựng tại huyện Lạc Dương, tỉnh Lâm Đồng, giá trị trên 1 tỷ đồng. Bà Hoa hỏi, công ty phải kê khai, nộp thuế vãng lai với cơ quan nào?

Thu mua nông sản của nông dân, khai nộp thuế thế nào?

Thu mua nông sản của nông dân, khai nộp thuế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/01/2018 15:20

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Hoàng Phương (Vĩnh Long) kê khai thuế theo phương pháp trực tiếp. Công ty có mua bưởi của nông dân, sau đó đóng gói, dán tem nhãn và bán cho công ty xuất nhập khẩu. Ông hỏi, công ty của ông có chịu thuế GTGT không? Nếu có thì chịu thuế bao nhiêu %?

}