• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: khai thuế

Hướng dẫn khai lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh

Hướng dẫn khai lệ phí môn bài cho địa điểm kinh doanh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Văn Quang trụ sở chính tại TPHCM, có mở địa điểm kinh doanh tại TP. Hà Nội vào năm 2021. Ông Quang hỏi, công ty muốn kê khai để nộp thuế môn bài 2022 thì thủ tục như thế nào? Địa điểm kinh doanh chưa được cấp mã số thuế thì cần liên hệ với cơ quan nào và hồ sơ cần những gì?

Không khai thuế thu nhập cá nhân là đúng hay sai?

Không khai thuế thu nhập cá nhân là đúng hay sai?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2020, công ty ông Trần Duy Trung (Bình Định) đã không kê khai khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Hiện tại, công ty ông không có người lao động nên không phát sinh chi trả thu nhập. Tuy nhiên, Chi cục Thuế yêu cầu công ty ông nộp tờ khai và phạt chậm nộp quý I/2021.

Chỉ khai thuế khi phát sinh trả thu nhập

Chỉ khai thuế khi phát sinh trả thu nhập

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân tháng/quý nào thì không phải khai thuế thu nhập cá nhân của tháng/quý đó.

Có chi nhánh khác tỉnh, khai thuế và sử dụng hóa đơn thế nào?

Có chi nhánh khác tỉnh, khai thuế và sử dụng hóa đơn thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/06/2021 08:20

(Chinhphu.vn) - Trường hợp công ty thành lập chi nhánh khác tỉnh, thành phố nơi đặt trụ sở chính thực hiện hạch toán tập trung tại trụ sở chính thì công ty nộp hồ sơ khai thuế tại cơ quan thuế quản lý trụ sở chính; đồng thời nộp bảng phân bổ số thuế phải nộp (nếu có) theo từng địa bàn cấp tỉnh nơi được hưởng nguồn thu ngân sách Nhà nước cho cơ quan thuế quản lý trụ sở chính.

Khai sai các chỉ tiêu thuế có bị xử phạt?

Khai sai các chỉ tiêu thuế có bị xử phạt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/01/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người nộp thuế có hành vi khai sai các chỉ tiêu trên hồ sơ khai thuế dẫn đến thiếu số tiền thuế phải nộp thì bị xử phạt theo quy định. Trường hợp người nộp thuế có số thuế nộp thừa thì số tiền thuế nộp thừa của người nộp thuế được xử lý theo quy định tại Điều 47 Luật Quản lý thuế.

Cách xác định kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý

Cách xác định kê khai thuế GTGT theo tháng hay theo quý

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/03/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bệnh viện Nhi đồng Thành phố (TPHCM) thành lập ngày 4/9/2009, đến ngày 16/1/2017 bắt đầu hoạt động và có doanh thu. Năm 2017, Bệnh viện áp dụng khai thuế giá trị gia tăng (GTGT) theo quý từ ngày 16/1/2017. Năm 2017, Bệnh viện có doanh thu trên 50 tỷ đồng.

Khai thuế GTGT theo quý hay theo tháng?

Khai thuế GTGT theo quý hay theo tháng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/08/2018 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Phần mềm Lữ Hoàn Việt (TPHCM) có doanh thu năm 2013, 2014, 2015, 2016 dưới 50 tỷ đồng và được áp dụng khai thuế GTGT theo quý từ ngày 1/10/2014. Nhưng đến năm 2017, Công ty có doanh thu trên 50 tỷ đồng.

Khai sai thuế, tự phát hiện có bị xử phạt?

Khai sai thuế, tự phát hiện có bị xử phạt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/06/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Quang (Lâm Đồng) là hộ kinh doanh cá thể, chuyên kinh doanh gara ô tô, áp dụng thuế khoán ổn định và thuế theo hóa đơn xuất bán trong quý từ quý 1/2016. Đến nay, ông Quang phát hiện hộ kinh doanh của ông áp dụng thuế suất thuế GTGT và TNCN thấp hơn so với quy định.

Khai nộp thuế chuyển nhượng bất động sản còn bất cập?

Khai nộp thuế chuyển nhượng bất động sản còn bất cập?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/05/2017 09:02

(Chinhphu.vn) - Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời phản ánh, kiến nghị của người dân, ông Đặng Quốc Trung (TP. HCM) phản ánh, vừa qua ông có mua 1 căn hộ tại quận 3, TP. HCM nhưng khi thực hiện nghĩa vụ thuế ông thấy thủ tục hành chính vẫn còn bất cập, gây phiền hà cho người dân.

Có thể điều chỉnh thuế suất trên hóa đơn đã lập?

Có thể điều chỉnh thuế suất trên hóa đơn đã lập?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/06/2016 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Lê Thị Bích Phượng (TP. HCM) xuất hóa đơn cho khách hàng là cá nhân trong tháng 3/2016. Công ty đã kê khai thuế, nhưng sau đó phát hiện sai sót về thuế suất trong hóa đơn (không chịu thuế ghi thành chịu thuế GTGT). Bà Phượng đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn giải quyết trường hợp này.

}