• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: khấu trừ thuế

Tiền ăn ca trả vào lương, tính thuế thế nào?

Tiền ăn ca trả vào lương, tính thuế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/08/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Nụ hoạt động trong lĩnh vực sản xuất, có khoảng 30 lao động. Công ty thuê một đơn vị cung cấp suất ăn công nghiệp thực hiện nấu ăn tại nhà máy bữa trưa.Bên cạnh đó, các bữa sáng, chiều, đêm công ty bà thực hiện chi trả tiền ăn ca vào lương cho người lao động.

Các khoản chi cho công trình thuộc ngân sách xã có phải khấu trừ thuế?

Các khoản chi cho công trình thuộc ngân sách xã có phải khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hải Đăng hỏi, căn cứ Điểm b, Khoản 5, Điều 13 Thông tư số 80/2021/TT-BTC thì các công trình thuộc ngân sách xã có tổng mức đầu tư dưới 1 tỷ đồng không thực hiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT) có đúng không?

Lao động thuê ngoài, cấp chứng từ khấu trừ thuế thế nào?

Lao động thuê ngoài, cấp chứng từ khấu trừ thuế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/08/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo ông Hoàng Văn Dũng tham khảo quy định thì từ ngày 1/7/2022 các doanh nghiệp ngừng sử dụng chứng từ khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) giấy và chuyển sang sử dụng chứng từ điện tử. Thời điểm lập chứng từ là thời điểm khấu trừ thuế TNCN theo Nghị định số 123/2020/NĐ-CP của Chính phủ.

Thanh toán bằng tài khoản cá nhân có được khấu trừ thuế?

Thanh toán bằng tài khoản cá nhân có được khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Hoàng Giang hoạt động trong lĩnh vực bán buôn, bán lẻ thời trang, thường phải chạy quảng cáo trên các mạng xã hội như Facebook. Để thanh toán các chi phí quảng cáo này công ty ông Giang thường nộp tiền vào 1 tài khoản cá nhân để thanh toán.

Trường hợp nào phải khấu trừ thuế trước khi trả tiền công?

Trường hợp nào phải khấu trừ thuế trước khi trả tiền công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/07/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty xây dựng của ông Nguyễn Vân Chuẩn ký hợp đồng với đại diện tổ thợ thi công, kèm theo danh sách thợ có mã số thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Ông Chuẩn hỏi, khi quyết toán thuế TNCN, phải kê khai Phụ lục số 05-1/BK-QTT-TNCN hay 05-2/BK-QTT-TNCN? Công ty ông có phải khấu trừ thuế trước khi chi trả không?

Điều kiện để được ủy quyền quyết toán thuế TNCN

Điều kiện để được ủy quyền quyết toán thuế TNCN

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/04/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp người lao động có thu nhập từ hai nơi trở lên mà thu nhập vãng lai ở nơi khác bình quân tháng trong năm không quá 10 triệu đồng và đã được khấu trừ thuế TNCN theo tỷ lệ 10% thì có thể ủy quyền quyết toán thuế TNCN cho tổ chức, cá nhân trả thu nhập.

Doanh nghiệp phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân

Doanh nghiệp phải khấu trừ thuế trước khi trả cho cá nhân

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/04/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Lâm Thu Hồng (Hà Nội) ký hợp đồng với tư vấn viên, mức chi trả theo hợp đồng là 70 triệu đồng/tháng, thanh toán vào cuối tháng. Bà Hồng hỏi, khoản phí tư vấn này có phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân (TNCN) hằng tháng không? Mức khấu trừ là bao nhiêu?

Chi mua quà tết cho nhân viên có được trừ thuế?

Chi mua quà tết cho nhân viên có được trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/04/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Nguyễn Minh Tú không có quỹ phúc lợi. Hàng năm, vào dịp tết Trung Thu và Tết Nguyên đán đều có mua quà (bánh/quà tết) tặng nhân viên. Ông hỏi, phần chi phí quà tặng này có được đưa vào chi phí khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không? Phần quà này công ty có phải xuất hóa đơn không?

Chi lương khi chưa có giấy phép lao động không được trừ thuế

Chi lương khi chưa có giấy phép lao động không được trừ thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2020, công ty bà Hoài Thu có người lao động nước ngoài sang làm việc và phải thực hiện cách ly y tế. Theo quy định, sau khi có chứng chỉ cách ly thì người lao động mới làm được giấy phép lao động.

Hướng dẫn kê khai thuế cho chuyên gia nước ngoài

Hướng dẫn kê khai thuế cho chuyên gia nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/12/2020 09:45

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Nguyễn Ngọc Anh (Bình Dương) chấm dứt hợp đồng với chuyên gia Nhật Bản từ tháng 8/2020 và chuyên gia đã về nước. Chuyên gia này có 2 khoản thu nhập do công ty bên Nhật Bản trả và công ty bà Ngọc Anh tại Việt Nam trả.

Khoản chi cho nhân viên trong dịch Covid-19 có được trừ thuế?

Khoản chi cho nhân viên trong dịch Covid-19 có được trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/06/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Nếu khoản chi ghi rõ tên cá nhân hưởng thì khoản chi này tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân; nếu khoản chi không ghi rõ tên cá nhân hưởng mà chi chung cho tập thể người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Chi phí tài trợ cho ngày thành lập trường có được trừ thuế?

Chi phí tài trợ cho ngày thành lập trường có được trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Phạm Thị Thùy tài trợ cho 1 trường đại học trên địa bàn TP. Hà Nội nhân dịp kỷ niệm 50 năm ngày thành lập trường. Bà Thùy hỏi, khoản chi này của công ty bà có được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp không?

Có nên thống nhất một phương pháp tính thuế GTGT?

Có nên thống nhất một phương pháp tính thuế GTGT?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2019 09:02

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Trà Vinh đề nghị cơ quan chức năng thống nhất một phương pháp tính thuế là phương pháp khấu trừ thuế giá trị gia tăng (GTGT).

Khoản chi tiền ăn ca cho người lao động có được khấu trừ thuế?

Khoản chi tiền ăn ca cho người lao động có được khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Xí nghiệp May Minh Hà – Chi nhánh Công ty CP May Bình Minh (Hà Nội) có chi trả tiền phụ cấp ăn ca cho cán bộ công nhân viên 10.000 đồng/người/ngày, được thực hiện chi và thu trực tiếp trên bảng lương hàng tháng.

Khấu trừ thuế với cá nhân kinh doanh được thuê làm người lao động

Khấu trừ thuế với cá nhân kinh doanh được thuê làm người lao động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp Công ty ký hợp đồng lao động với cá nhân thì Công ty thực hiện các quy định về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công và thực hiện quyết toán thuế theo ủy quyền của cá nhân, không phân biệt cá nhân là chủ hộ kinh doanh hay không phải là chủ hộ kinh doanh.

Kê khai thuế GTGT với vé cầu đường

Kê khai thuế GTGT với vé cầu đường

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/12/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 1/1/2017, theo quy định tại Luật Phí và lệ phí thì phí sử dụng đường bộ chuyển sang thực hiện theo cơ chế giá (do Nhà nước định giá) nên theo Luật Thuế GTGT thì giá dịch vụ sử dụng đường bộ thuộc đối tượng chịu thuế GTGT.

Dự án nhận viện trợ phi chính phủ có phải đăng ký thuế?

Dự án nhận viện trợ phi chính phủ có phải đăng ký thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2018 17:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Ánh (Hà Nội) hỏi: Ban quản lý dự án được thành lập để quản lý dự án sử dụng viện trợ phi chính phủ (có quyết định thành lập, mở tài khoản ngân hàng) có cần làm thủ tục mở mã số thuế không? Nếu có thì thủ tục thế nào? Quy định về báo cáo dự án định kỳ như thế nào?

Có được trừ thuế khoản chi bằng thẻ tín dụng cá nhân?

Có được trừ thuế khoản chi bằng thẻ tín dụng cá nhân?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/07/2018 14:02

(Chinhphu.vn) - Chi nhánh Công ty CP Công nghệ truyền thông Mediaz (TPHCM) ủy quyền cho cá nhân là người lao động (có ký hợp đồng lao động với Công ty) sử dụng thẻ tín dụng cá nhân để thanh toán tiền dịch vụ cho nhà cung cấp.

Quảng cáo trên Facebook, Google có được khấu trừ thuế?

Quảng cáo trên Facebook, Google có được khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/05/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH VNIS Việt Nam (Hà Nội) đang thuê 1 đơn vị khác tại Việt Nam để quảng cáo trên Facebook và Google, nhưng hiện tại Công ty cũng có thể trực tiếp đặt quảng cáo với Facebook và Google bằng thẻ tín dụng của Công ty.

Thêm người phụ thuộc có phải làm lại cam kết thu nhập?

Thêm người phụ thuộc có phải làm lại cam kết thu nhập?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/03/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Bà Đinh Hoàng Vân (Hà Nội) hỏi: Trường hợp đầu năm đã làm cam kết có 1 người phụ thuộc (chưa đến mức phải nộp thuế), đến giữa năm phát sinh tăng thêm 1 người phụ thuộc nữa thì có phải điều chỉnh mức thu nhập đã cam kết ban đầu không?

Giải đáp tình huống tính thuế thu nhập cá nhân

Giải đáp tình huống tính thuế thu nhập cá nhân

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/01/2018 15:02

(Chinhphu.vn) – Người lao động nước ngoài đến Việt Nam làm việc từ tháng 7/2015, trong năm tính thuế đầu tiên (7/2015-6/2016) có mặt trên 183 ngày thì được xác định là cá nhân cư trú tại Việt Nam, khi quyết toán thuế TNCN năm đầu tiên thì áp dụng theo Biểu thuế lũy tiến từng phần.

Bãi bỏ việc nộp Mẫu 06/GTGT

Bãi bỏ việc nộp Mẫu 06/GTGT

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/09/2017 06:02

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 5/11/2017, doanh nghiệp không phải nộp Mẫu 06/GTGT để đăng ký và chuyển đổi phương pháp tính thuế GTGT. Đây là một trong những điểm mới của Thông tư số 93/2017/TT-BTC ngày 19/9/2017 của Bộ Tài chính.

Thanh toán qua tài khoản khác có được khấu trừ thuế?

Thanh toán qua tài khoản khác có được khấu trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/09/2017 11:45

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Vân làm việc tại một đơn vị là thành viên của Liên minh HTX TP. Hồ Chí Minh. Đơn vị của bà có phát sinh mua tài sản với giá trị 700 triệu đồng và đã chuyển khoản thanh toán 300 triệu đồng, còn 400 triệu đồng đơn vị vay của Quỹ trợ vốn xã viên thuộc Liên minh HTX TP. Hồ Chí Minh.

Vé đường bộ được khấu trừ thuế trong trường hợp nào?

Vé đường bộ được khấu trừ thuế trong trường hợp nào?

Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng 11/07/2017 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Tiếp vận Phong Anh Minh (TPHCM) kinh doanh vận chuyển hàng hóa nên xe thường xuyên đi qua các trạm thu phí. Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty hỏi, vé cầu đường có ghi đã gồm thuế GTGT và vé cầu đường không ghi đã gồm thuế GTGT có được kê khai, khấu trừ thuế không?

}