• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Lao động cao tuổi

Làm việc sau tuổi nghỉ hưu có phải đóng BHXH?

Làm việc sau tuổi nghỉ hưu có phải đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/07/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của bà Lê Lương (TPHCM) có nhân viên đã đủ tuổi hưu nhưng chưa đủ năm đóng BHXH. Ngày 30/5/2017, công ty đã làm hồ sơ chốt sổ BHXH. Tháng 6,7/2017, công ty tiếp tục thuê nhân viên này làm việc, trả lương bình thường.

Giáo viên trước khi nghỉ hưu được rút ngắn giờ làm việc?

Giáo viên trước khi nghỉ hưu được rút ngắn giờ làm việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Đình Bình (tỉnh Bắc Ninh) là giáo viên tiểu học. Đến tháng 2/2018, bà đủ tuổi nghỉ hưu. Bà Bình hỏi, bà có thuộc đối tượng được rút ngắn mỗi ngày ít nhất 1 giờ làm việc đối với người lao động cao tuổi trong năm cuối cùng trước khi nghỉ hưu không?

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

Làm việc sau nghỉ hưu có được trợ cấp khi thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/02/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Tôn Nữ (TP. Đà Nẵng) hỏi: Người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định số 05/2015/NĐ-CP  thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Đủ tuổi nghỉ hưu, có được kéo dài hợp đồng lao động?

Đủ tuổi nghỉ hưu, có được kéo dài hợp đồng lao động?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/01/2017 07:20

(Chinhphu.vn) – Bà Thu Hương (TP. Hồ Chí Minh) làm việc tại công ty liên doanh theo hợp đồng không xác định thời hạn. Bà đóng BHXH được 15,5 năm và hiện đã đủ tuổi nghỉ hưu. Bà Hương muốn tiếp tục làm việc để đủ 20 năm đóng BHXH và công ty vẫn có nhu cầu cho vị trí công việc bà đang đảm nhận.

Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

Rút ngắn giờ làm việc trước khi nghỉ hưu có bị trừ lương?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Xuân Sơn hỏi: Tháng 8/2016 tôi đủ 59 tuổi, vậy thời gian trước khi nghỉ chế độ hưu tôi có được rút ngắn thời giờ làm việc trong ngày nhưng vẫn hưởng đủ lương không? Nếu được thì thời gian rút ngắn là bao nhiêu?

}