• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: liên danh

Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

Liên danh trúng thầu dự án nhà ở, xác định chủ đầu tư thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/04/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp có nhiều nhà đầu tư tham gia thì các nhà đầu tư có thể thành lập tổ chức hoặc ủy quyền cho một nhà đầu tư làm chủ đầu tư. Trường hợp pháp luật có liên quan quy định về việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư thì việc lựa chọn và công nhận chủ đầu tư phải đáp ứng các điều kiện và tuân thủ quy định của pháp luật có liên quan

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp liên danh hoặc thuê thầu phụ thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với phạm vi công việc do mình đảm nhận, trừ các công việc quy định tại Khoản 3 Điều 83 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Năng lực thành viên liên danh xét theo phạm vi công việc

Năng lực thành viên liên danh xét theo phạm vi công việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Năng lực, kinh nghiệm của liên danh được tính là tổng năng lực, kinh nghiệm của các thành viên liên danh, tuy nhiên năng lực, kinh nghiệm của mỗi thành viên chỉ xét theo phạm vi công việc mà mỗi thành viên đảm nhận trong liên danh.

Có được phép quy định chỉ mời thầu nhà thầu độc lập?

Có được phép quy định chỉ mời thầu nhà thầu độc lập?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/02/2021 07:20

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Lê Minh Tiến (Hà Nội) tổ chức đấu thầu rộng rãi qua mạng gói thầu tư vấn nâng cấp phần mềm hiện hành của công ty. Gói thầu tư vấn trên công ty ông không muốn nhà thầu tham gia với hình thức liên danh mà phải độc lập thực hiện.

Các thành viên tự thỏa thuận phân công người đứng đầu liên danh

Các thành viên tự thỏa thuận phân công người đứng đầu liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/02/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Việc phân công trách nhiệm giữa các thành viên trong liên danh (trong đó bao gồm phân công thành viên đứng đầu liên danh) sẽ do các thành viên thỏa thuận, thống nhất trên cơ sở tự nguyện mà không phụ thuộc vào tỷ lệ công việc đảm nhận của mỗi thành viên.

Có giới hạn số lượng nhà thầu trong liên danh?

Có giới hạn số lượng nhà thầu trong liên danh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/11/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đặng Mạnh Cường (Hà Nội) hỏi, khi tham gia đấu thầu qua mạng gói thầu xây lắp có quy định nào bắt buộc số lượng nhà thầu trong liên danh và tỷ lệ giá trị gói thầu các nhà thầu đảm nhiệm hay không? Nếu có thì tỷ lệ tối thiểu là bao nhiêu?

Điều kiện sử dụng nhà thầu phụ

Điều kiện sử dụng nhà thầu phụ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/11/2020 11:45

(Chinhphu.vn) – Nhà thầu chính không được sử dụng nhà thầu phụ cho công việc khác ngoài công việc đã kê khai sử dụng nhà thầu phụ nêu trong hồ sơ dự thầu; việc thay thế, bổ sung nhà thầu phụ ngoài danh sách và việc sử dụng nhà thầu phụ vượt quá tỷ lệ theo quy định chỉ được thực hiện khi có lý do xác đáng, hợp lý và được chủ đầu tư chấp thuận.

Có được liên danh để quản lý dự án?

Có được liên danh để quản lý dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Khi tham gia quản lý dự án, từng thành viên liên danh phải có chứng chỉ năng lực có hạng tương ứng với nhóm dự án theo quy định.

Thỏa thuận liên danh ghi nhầm tên gói thầu, xử lý thế nào?

Thỏa thuận liên danh ghi nhầm tên gói thầu, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/07/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Một trong những nội dung đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu là có thỏa thuận liên danh được đại diện hợp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có).

Bảo đảm dự thầu của liên danh thế nào là hợp lệ?

Bảo đảm dự thầu của liên danh thế nào là hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Bảo đảm dự thầu của liên danh nhà thầu A-B nhưng lại không đề cập đến nhà thầu B. Như vậy, bảo đảm dự thầu có bị đánh giá là không đạt không, hay phải yêu cầu ngân hàng phát hành bảo lãnh làm rõ nội dung?

Khi có một trong các nhà thầu liên danh vi phạm, xử lý thế nào?

Khi có một trong các nhà thầu liên danh vi phạm, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu tham dự thầu với tư cách nhà thầu liên danh và thành viên trong liên danh vi phạm quy định Luật Đấu thầu thì tất cả các thành viên trong nhà thầu liên danh này sẽ bị xử lý theo quy định.

Nhà thầu liên danh bảo đảm dự thầu theo cách nào?

Nhà thầu liên danh bảo đảm dự thầu theo cách nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/02/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Đặng Hà Sâm (Hà Tĩnh) đang thực hiện thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu một gói thầu xây lắp tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng theo phương thức một giai đoạn, một túi hồ sơ.

Nhà thầu liên danh nộp hồ sơ dự thầu qua mạng thế nào?

Nhà thầu liên danh nộp hồ sơ dự thầu qua mạng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/01/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, nhà thầu chỉ nộp một bộ E-HSDT đối với một E-TBMT khi tham gia đấu thầu qua mạng. Trường hợp liên danh, thành viên đứng đầu liên danh (đại diện liên danh) hoặc thành viên được phân công trong thoả thuận liên danh nộp E-HSDT.

Có được đổi thành viên đứng đầu liên danh sau khi trúng thầu?

Có được đổi thành viên đứng đầu liên danh sau khi trúng thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/11/2019 10:20

(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Viết Hùng (Quảng Bình) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý tình huống điều chuyển khối lượng công việc giữa các nhà thầu liên danh và đề nghị thay đổi thành viên đứng đầu liên danh khi nhà thầu đang thực hiện hợp đồng.

Được chuyển giao công việc giữa các thành viên liên danh

Được chuyển giao công việc giữa các thành viên liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/11/2019 06:20

(Chinhphu.vn) - Trường hợp thành viên C của liên danh không có khả năng thực hiện một phần công việc đảm nhận trong liên danh và thành viên A, B có khả năng thực hiện được thì việc chuyển giao khối lượng công việc giữa các thành viên được coi là tình huống phát sinh trong đấu thầu.

Trường hợp không được hoàn trả bảo đảm dự thầu

Trường hợp không được hoàn trả bảo đảm dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thành viên trong liên danh vi phạm quy định tại Khoản 8, Điều 11 Luật Đấu thầu thì bảo đảm dự thầu của tất cả thành viên trong liên danh không được hoàn trả.

Có thể điều chỉnh nội dung công việc của nhà thầu liên danh?

Có thể điều chỉnh nội dung công việc của nhà thầu liên danh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/09/2019 09:20

(Chinhphu.vn) – Trường hợp có sự khác nhau giữa phần giá trị nội dung công việc và phần ước tính giá trị tương ứng (%) trong thỏa thuận liên danh thì căn cứ vào phần giá trị nội dung công việc mà từng thành viên đảm nhận để làm cơ sở đánh giá về năng lực và kinh nghiệm.

Đơn vị hạch toán phụ thuộc tham gia dự thầu được không?

Đơn vị hạch toán phụ thuộc tham gia dự thầu được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/08/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Tạ Thành Vinh (TPHCM) hỏi: Phân viện là đơn vị hạch toán phụ thuộc của 1 viện khoa học được thành lập theo quyết định của Bộ, có tên trong danh sách nhà thầu đăng tải trên mạng đấu thầu quốc gia thì phân viện có đủ tư cách hợp lệ để đứng liên danh hoặc độc lập tham dự thầu hay không?

Có xét tính bảo đảm cạnh tranh khi đấu thầu qua mạng?

Có xét tính bảo đảm cạnh tranh khi đấu thầu qua mạng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/08/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị bà Phạm Phương Bình (Tây Ninh) đang tổ chức lựa chọn nhà thầu gói thầu thi công xây dựng công trình theo hình thức đấu thầu qua mạng. Tại thời điểm đóng thầu có 2 nhà thầu nộp hồ sơ dự thầu gồm nhà thầu A và B.

Trường hợp nào nhà thầu có quyền chấm dứt hợp đồng?

Trường hợp nào nhà thầu có quyền chấm dứt hợp đồng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Đỗ Viết Hùng (Quảng Bình), liên danh nhà thầu A-B trúng thầu và thực hiện hợp đồng xây dựng công trình cầu, giá trị 40 tỷ đồng. Thành viên đứng đầu liên danh là công ty A đảm nhận 54% giá trị hợp đồng; công ty B đảm nhận 46% giá trị hợp đồng.

Yêu cầu về doanh thu của từng thành viên liên danh

Yêu cầu về doanh thu của từng thành viên liên danh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Từng thành viên liên danh phải đáp ứng yêu cầu về doanh thu bình quân tương ứng với phần công việc mà thành viên đó đảm nhận trong liên danh.

Đơn dự thầu không ghi là “liên danh” có bị đánh giá lỗi?

Đơn dự thầu không ghi là “liên danh” có bị đánh giá lỗi?

Doanh nghiệp – Cơ quan chức năng 11/05/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Đối với nhà thầu liên danh, đơn dự thầu phải do đại diện hợp pháp của từng thành viên liên danh ký tên, đóng dấu (nếu có) hoặc thành viên đứng đầu liên danh thay mặt liên danh ký đơn dự thầu theo phân công trách nhiệm trong văn bản thỏa thuận liên danh.

Chưa đủ năng lực xây dựng có được liên danh để dự thầu?

Chưa đủ năng lực xây dựng có được liên danh để dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Khi tham gia hoạt động xây dựng với tư cách là thành viên liên danh thì tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng đối với phần việc mình thực hiện theo quy định.

Hai tiêu chí xác định doanh nghiệp nhỏ lĩnh vực xây dựng

Hai tiêu chí xác định doanh nghiệp nhỏ lĩnh vực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/04/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp trong năm trước liền kề, nhà thầu (độc lập hoặc thành viên của nhà thầu liên danh) có số lao động tham gia BHXH bình quân năm không quá 100 người và đáp ứng 1 trong 2 tiêu chí: Tổng doanh thu không quá 50 tỷ đồng và tổng nguồn vốn không quá 20 tỷ đồng thì được coi là doanh nghiệp nhỏ.

}