• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Năng lực xây dựng

Chủ đầu tư tự quản lý dự án có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Chủ đầu tư tự quản lý dự án có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2021 18:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Phạm Tạ Thành Vinh (TPHCM) là chủ đầu tư dự án nhà kho chứa phân bón. Đây là công trình nhóm C, cấp III, sử dụng nguồn vốn khác (theo quy định tại Khoản 14 Điều 2 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP; Khoản 44 Điều 4 Luật Đấu thầu 2013 và Khoản 8 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2014).

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Có được liên danh hoặc thuê thầu phụ để đủ điều kiện năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/07/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp liên danh hoặc thuê thầu phụ thì nhà thầu thực hiện phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với phạm vi công việc do mình đảm nhận, trừ các công việc quy định tại Khoản 3 Điều 83 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Tham gia hoàn thiện công trình không cần chứng chỉ năng lực

Tham gia hoàn thiện công trình không cần chứng chỉ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Ngô Thị Kim (Hà Nội) đang cung cấp, lắp đặt và thi công các hạng mục: Vách kính ngăn phòng họp, làm trần sợi khoáng, trần thạch cao, sơn bả, sàn nâng cho văn phòng. Vậy, công ty bà có cần xin chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/06/2021 07:11

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Dương Cao Sơn tham gia gói thầu bảo trì, bảo dưỡng hệ thống máy phát điện và các thiết bị điện tòa nhà (máy biến áp, máy cắt...). Ông Dương hỏi: Trường hợp chỉ thực hiện nhiệm vụ bảo trì, bảo dưỡng thì có cần chứng chỉ năng lực xây dựng không?

Thi công phòng cháy, chữa cháy không cần chứng chỉ xây dựng

Thi công phòng cháy, chữa cháy không cần chứng chỉ xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/06/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Cao Văn Quý (Cần Thơ) hỏi, bên mời thầu thông báo mời thầu thi công xây dựng công trình (gồm các hạng mục xây lắp và thi công hệ thống phòng cháy, chữa cháy) và yêu cầu nhà thầu phải có chứng chỉ năng lực thi công xây dựng và thi công phòng cháy, chữa cháy thì có đúng quy định không?

Cải tạo hệ thống chống sét phải có chứng chỉ năng lực

Cải tạo hệ thống chống sét phải có chứng chỉ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/08/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thu Chuyên (TPHCM) hỏi, Bệnh viện Thống Nhất (công trình cấp I) có hạng mục nhỏ cải tạo hệ thống chống sét, công ty bà chưa có chứng chỉ năng lực xây dựng, nhưng có 16 năm kinh nghiệm lĩnh vực này thì có được tham gia không?

Trường hợp nhà thầu không cần chứng chỉ năng lực xây dựng

Trường hợp nhà thầu không cần chứng chỉ năng lực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/11/2019 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Mai (Hà Nội) hỏi: Nhà thầu chỉ thi công hạng mục lan can lô gia và thang bộ có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức không?

Có chứng chỉ năng lực thiết kế có được thẩm tra công trình?

Có chứng chỉ năng lực thiết kế có được thẩm tra công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2019 06:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Lưu Xuân Tuấn (Thanh Hóa) có chứng chỉ hoạt động năng lực thiết kế công trình hạ tầng kỹ thuật. Ông Tuấn hỏi, công ty ông có được tham gia thẩm tra công trình cùng nội dung, cùng hạng hay không?

Chưa được nhận chứng chỉ có thể tham gia hoạt động xây dựng?

Chưa được nhận chứng chỉ có thể tham gia hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp tổ chức đã được Sở Xây dựng thông báo đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì Sở Xây dựng có trách nhiệm hoàn tất các thủ tục để phát hành chứng chỉ cho tổ chức theo quy định.

Chi nhánh cũng phải đáp ứng điều kiện về năng lực hoạt động

Chi nhánh cũng phải đáp ứng điều kiện về năng lực hoạt động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/07/2019 08:20

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Đặng Văn Thường (Lai Châu) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, đã có chứng chỉ hành nghề xây dựng của tổ chức. Nay công ty thành lập một chi nhánh ở tỉnh khác, hạch toán độc lập. Ông Thường hỏi, công ty có phải xin cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng cho chi nhánh không?

Chưa đủ năng lực xây dựng có được liên danh để dự thầu?

Chưa đủ năng lực xây dựng có được liên danh để dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Khi tham gia hoạt động xây dựng với tư cách là thành viên liên danh thì tổ chức phải có đủ điều kiện năng lực hoạt động xây dựng đối với phần việc mình thực hiện theo quy định.

Bộ Xây dựng giải đáp về chứng chỉ năng lực xây dựng

Bộ Xây dựng giải đáp về chứng chỉ năng lực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/03/2019 17:51

(Chinhphu.vn) - Kể từ ngày Nghị định 100/2018/NĐ-CP có hiệu lực, tổ chức tham gia hoạt động xây dựng đối với các công trình có quy mô cấp IV thì phải đáp ứng điều kiện năng lực quy định tại Nghị định này và đã có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng từ hạng III trở lên.

Điều kiện thực hiện giám sát lắp đặt thiết bị phòng, chữa cháy

Điều kiện thực hiện giám sát lắp đặt thiết bị phòng, chữa cháy

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/01/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Tổ chức thực hiện công việc giám sát lắp đặt thiết bị thuộc hệ thống phòng cháy và chữa cháy vào công trình thì phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định của pháp luật về xây dựng.

Thay đổi nhân sự phải điều chỉnh chứng chỉ năng lực xây dựng?

Thay đổi nhân sự phải điều chỉnh chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/12/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp tổ chức có sự thay đổi, điều chỉnh về nhân sự và có nhu cầu điều chỉnh chứng chỉ năng lực xây dựng thì thực hiện thủ tục đề nghị điều chỉnh, bổ sung nội dung chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Đã đơn giản hóa các điều kiện về năng lực xây dựng

Đã đơn giản hóa các điều kiện về năng lực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/12/2018 14:02

(Chinhphu.vn) - Nghị định 100/2018/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng đã đơn giản hóa điều kiện năng lực hoạt động xây dựng để cải thiện môi trường kinh doanh, tạo thuận lợi cho hoạt động của doanh nghiệp.

Có thể dùng hợp đồng tương tự để chứng minh năng lực?

Có thể dùng hợp đồng tương tự để chứng minh năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/12/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Để tham gia thi công xây dựng công trình có quy mô cấp IV thì tổ chức phải đáp ứng điều kiện năng lực và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng từ hạng III trở lên.

Có Giấy phép hoạt động điện lực vẫn cần chứng chỉ xây dựng?

Có Giấy phép hoạt động điện lực vẫn cần chứng chỉ xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/10/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Nguyễn Duy Tấn (Vĩnh Phúc) chuyên xây lắp, thiết kế, giám sát công trình điện, đường dây và trạm biến áp đến 35kV, đã có giấy phép hoạt động điện lực do Sở Công Thương cấp với nội dung, được phép hoạt động trong lĩnh vực giám sát, thiết kế công trình điện, đường dây và trạm biến áp đến 35kV.

Có chứng chỉ năng lực xây dựng mới được dự thầu?

Có chứng chỉ năng lực xây dựng mới được dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/07/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Mạnh Quân (Quảng Ninh) tham khảo Điểm e, Khoản 1, Điều 57 Nghị định 42/2017/NĐ-CP thấy quy định, tổ chức khi tham gia thi công xây dựng công trình đều phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Tư vấn công trình điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Tư vấn công trình điện có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Cơ điện Phú An chuyên tư vấn khảo sát, thiết kế xây dựng đường dây và trạm biến áp và tư vấn giám sát thi công xây dựng đường dây và trạm biến áp. Công ty đã đăng ký và đã được Sở Công Thương cấp giấy phép công nhận đủ năng lực tham gia hoạt động những lĩnh vực kể trên.

Nhà thầu thi công chứng minh năng lực thế nào?

Nhà thầu thi công chứng minh năng lực thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/06/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu thi công chưa đủ điều kiện để cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng thì chứng minh năng lực của nhà thầu thông qua hợp đồng thi công xây dựng kèm theo biên bản nghiệm thu.

Có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?

Có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/06/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Xuân Bảo (TPHCM) hỏi: Nhà thầu thi công công viên (san lấp lớp đất màu dày 15cm, làm đường nội bộ, trồng cây xanh, trồng cỏ,.... chăm sóc và bảo dưỡng cây xanh) có bắt buộc phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng không?

Cơ quan thẩm định có được thay đổi kết quả thẩm tra dự án?

Cơ quan thẩm định có được thay đổi kết quả thẩm tra dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/05/2018 10:02

(Chinhphu.vn) - Kết quả thẩm tra là cơ sở để cơ quan thẩm định xem xét, sử dụng để thực hiện công tác thẩm định.

Điều kiện về kinh nghiệm khi đánh giá năng lực xây dựng

Điều kiện về kinh nghiệm khi đánh giá năng lực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/05/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thu Hà (Hà Nội) tham khảo Phụ lục 14 Thông tư 17/2016/TT-BXD về đánh giá năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, tuy nhiên bà không rõ về tiêu chí điểm đánh giá đối với tổ chức hạng III.

Nhà thầu thang máy có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Nhà thầu thang máy có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/04/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Hồ Thủy Tiên (TPHCM) hỏi: Doanh nghiệp là nhà thầu thang máy, chịu trách nhiệm cung cấp thiết bị thang máy, lắp đặt, bảo hành, bảo trì thang máy cho công trình thì có cần phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

}