• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Người quyết định đầu tư

Hình thức quản lý dự án không căn cứ hạn mức đầu tư

Hình thức quản lý dự án không căn cứ hạn mức đầu tư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/11/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Người quyết định đầu tư tự quyết định hình thức quản lý dự án mà không cần căn cứ vào hạn mức của tổng mức đầu tư.

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông vận tải hoặc Sở Giao thông vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Dự toán điều chỉnh có cần xin ý kiến người quyết định đầu tư?

Dự toán điều chỉnh có cần xin ý kiến người quyết định đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2021 16:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Hùng Hữu Danh (Thừa Thiên-Huế) được thành phố giao tự thực hiện một số dự án quy mô nhỏ; trong quá trình thực hiện có điều chỉnh một số chi tiết nhỏ về thiết kế và điều chỉnh, bổ sung khối lượng một số hạng mục công việc (có cả tăng và giảm), tuy nhiên vẫn bảo đảm việc điều chỉnh không làm vượt tổng mức đầu tư được duyệt.

Đơn vị nào lập tờ trình phê duyệt dự toán chuẩn bị đầu tư?

Đơn vị nào lập tờ trình phê duyệt dự toán chuẩn bị đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/10/2020 11:02

(Chinhphu.vn) - Dự toán chi phí các công việc thực hiện ở giai đoạn chuẩn bị dự án để lập báo cáo nghiên cứu khả thi hoặc dự toán các công việc chuẩn bị để lập thiết kế kỹ thuật, thiết kế bản vẽ thi công do cơ quan chuyên môn trực thuộc người quyết định đầu tư thẩm định trình người quyết định đầu tư phê duyệt.

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định chi phí?

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định chi phí?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cần thiết, người quyết định đầu tư có thể ủy quyền để chủ đầu tư thẩm định, phê duyệt chi phí khảo sát cùng với nhiệm vụ khảo sát.

Cơ quan thẩm định hay chủ đầu tư trình phê duyệt thiết kế?

Cơ quan thẩm định hay chủ đầu tư trình phê duyệt thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/08/2020 11:02

(Chinhphu.vn) - Đối với các trường hợp cụ thể, người quyết định đầu tư và chủ đầu tư của dự án quyết định đơn vị trình phê duyệt thiết kế theo quy trình kiểm soát nội bộ của mình.

Căn cứ gia hạn thời gian thi công

Căn cứ gia hạn thời gian thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/08/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Cơ quan của ông Văn Minh Quân (Đắk Nông) thực hiện 1 công trình sử dụng vốn ngân sách Nhà nước. Cơ quan ông đã tổ chức lựa chọn nhà thầu, tuy nhiên do vướng mặt bằng nên phải kéo dài thời gian thi công. Vậy, cơ quan ông Quân có phải trình xin người quyết định đầu tư gia hạn thời gian thi công và điều chỉnh kế hoạch lựa chọn nhà thầu không?

Hướng dẫn xác định hình thức quản lý dự án

Hướng dẫn xác định hình thức quản lý dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/10/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Đối với trường hợp báo cáo kinh tế - kỹ thuật đã được UBND thị xã quyết định về hình thức quản lý dự án thì chủ đầu tư căn cứ để thực hiện. Đây là trường hợp thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án được người quyết định đầu tư giao.

Thẩm quyền duyệt bổ sung thiết bị cho công trình

Thẩm quyền duyệt bổ sung thiết bị cho công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2018 10:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp bổ sung danh mục thiết bị vào công trình thì đề nghị chủ đầu tư báo cáo người quyết định đầu tư để quyết định, theo đó cần phải phê duyệt chủ trương đầu tư điều chỉnh có bổ sung nội dung danh mục thiết bị.

Dự án vốn tư nhân có bắt buộc thuê tư vấn quản lý?

Dự án vốn tư nhân có bắt buộc thuê tư vấn quản lý?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/07/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Dự án sử dụng vốn khác, người quyết định đầu tư quyết định hình thức quản lý dự án phù hợp với yêu cầu quản lý và điều kiện cụ thể của dự án.

Trình tự thẩm định dự án điều chỉnh

Trình tự thẩm định dự án điều chỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/06/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Cao Hoài Đức (Đồng Nai) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xử lý việc thẩm định đối với dự án chỉ lập báo cáo kinh tế kỹ thuật khi phải điều chỉnh thiết kế, dự toán.

Cơ quan thẩm định có được thay đổi kết quả thẩm tra dự án?

Cơ quan thẩm định có được thay đổi kết quả thẩm tra dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/05/2018 10:02

(Chinhphu.vn) - Kết quả thẩm tra là cơ sở để cơ quan thẩm định xem xét, sử dụng để thực hiện công tác thẩm định.

Chủ đầu tư hay người quyết định đầu tư phê duyệt?

Chủ đầu tư hay người quyết định đầu tư phê duyệt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/04/2018 11:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị của ông Trịnh Ngọc Tú (Thái Nguyên) là chủ đầu tư một gói thầu thiết kế 2 bước, hiện gói thầu cần phải điều chỉnh thiết kế để bảo đảm chất lượng có liên quan đến địa chất.

Người quyết định đầu tư dự án là cấp Bộ hay Tổng cục?

Người quyết định đầu tư dự án là cấp Bộ hay Tổng cục?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/12/2017 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Minh Đức (Hà Nội) hỏi: Dự án đầu tư xây dựng được cấp Bộ phê duyệt chủ trương đầu tư, ủy quyền cho cấp dưới (Tổng cục) phê duyệt dự án, thì người quyết định đầu tư trong trường hợp này là cấp Bộ hay cấp Tổng cục?

Chủ đầu tư có quyền phê duyệt điều chỉnh dự án?

Chủ đầu tư có quyền phê duyệt điều chỉnh dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/11/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Quang Hùng (Quảng Ninh) hỏi: Trường hợp điều chỉnh thiết kế, dự toán xây dựng công trình nhưng không phải điều chỉnh dự án, không vượt tổng mức đầu tư được duyệt đối với công trình có thiết kế 1 bước (lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật) thì chủ đầu tư có quyền phê duyệt điều chỉnh không?

Thẩm quyền điều chỉnh tiến độ hợp đồng xây dựng

Thẩm quyền điều chỉnh tiến độ hợp đồng xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/04/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn An (tỉnh Cà Mau) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số vướng mắc về xác định thẩm quyền quyết định điều chỉnh thời gian thực hiện hợp đồng xây lắp sử dụng vốn Nhà nước có tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng.

Chủ đầu tư có được tự điều chỉnh dự án vốn NSNN?

Chủ đầu tư có được tự điều chỉnh dự án vốn NSNN?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/12/2016 07:20

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của ông Vũ Thành (Hà Nội) đang thực hiện một dự án xây dựng nhóm B, vốn ngân sách Nhà nước. Chủ đầu tư muốn thay đổi vị trí xây dựng 1 hạng mục, nhưng vẫn nằm trong khu đất xây dựng, không thay đổi quy mô và tổng mức đầu tư. Ông Thành hỏi, chủ đầu tư có phải xin phép cấp quyết định đầu tư không?

Hình thức tổ chức quản lý dự án

Hình thức tổ chức quản lý dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/08/2016 07:20

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Yên (Gia Lai) hỏi: Dự án xây dựng mới công trình nông nghiệp và phát triển nông thôn giá trị hơn 15 tỷ đồng hoặc sửa chữa, cải tạo có giá trị trên 5 tỷ đồng, không bị điều chỉnh bởi các hiệp định vay giữa Chính phủ Việt Nam và Nhà tài trợ thì cấp thẩm quyền giao cho đơn vị nào làm chủ đầu tư và quản lý dự án là phù hợp?

}