QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Phụ cấp ưu đãi

Kỹ sư thực phẩm có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Kỹ sư thực phẩm có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/05/2024 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Ngọc Hạnh (Đồng Nai) hỏi, kỹ sư thực phẩm có mã V.05.02.07 làm công tác về an toàn thực phẩm ở Trung tâm Y tế huyện có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề mức 40% theo quy định tại Nghị định số 56/2011/NĐ-CP không?

Viên chức khuyến nông có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Viên chức khuyến nông có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/05/2024 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thu Thủy (Hà Nội) công tác tại Trung tâm Dịch vụ nông nghiệp huyện, được thành lập trên cơ sở sáp nhập 3 đơn vị: Trạm Trồng trọt và Bảo vệ thực vật, Trạm Thú y, Trạm Khuyến nông.

Thẩm quyền quyết định mức hưởng phụ cấp ưu đãi nghề

Thẩm quyền quyết định mức hưởng phụ cấp ưu đãi nghề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/05/2024 14:45

(Chinhphu.vn) – Ông Mai Tấn Tài (Vĩnh Long) làm việc tại bệnh viện đa khoa khu vực, là bệnh viện hạng 3. Nhân viên bệnh viện không được nhận hỗ trợ tăng phụ cấp năm 2022-2023 theo Nghị định số 05/2023/NĐ-CP do bệnh viện trực thuộc Sở Y tế. Ông hỏi, như vậy có đúng quy định không?

Kỹ sư kiểm nghiệm thuốc có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Kỹ sư kiểm nghiệm thuốc có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2024 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Trịnh Thị Mỹ Vân (Quảng Ngãi) hỏi, viên chức được bổ nhiệm ngạch kỹ sư, mã số V.05.02.07, đang thường xuyên trực tiếp làm công tác kiểm nghiệm thuốc, mỹ phẩm, thực phẩm ở Trung tâm kiểm nghiệm thuốc, mỹ phẩm, thực phẩm thuộc Sở Y tế có được phụ cấp ưu đãi nghề 40% theo Nghị định số 56/2011/NĐ-CP không?

Cán bộ quản lý giáo dục có được phụ cấp ưu đãi?

Cán bộ quản lý giáo dục có được phụ cấp ưu đãi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/02/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Thanh Hùng (Phú Thọ) là cán bộ quản lý giáo dục của cơ sở giáo dục quy định tại Điều 1 và Điều 2 Nghị định 61/2006/NĐ-CP, nhưng không phải là giáo viên (mã ngạch viên chức của ông là 01.002). Theo quy định Nghị định 61/2006/NĐ-CP, ông thuộc đối tượng được hưởng phụ cấp ưu đãi.

Giáo viên nghỉ ốm, thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

Giáo viên nghỉ ốm, thai sản có được hưởng phụ cấp ưu đãi?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/02/2024 14:02

(Chinhphu.vn) - Đối với nhà giáo trong thời gian nghỉ ốm đau, thai sản (không tham gia giảng dạy) không thuộc đối tượng hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi nhà giáo theo quy định tại Quyết định số 244/2005/QĐ-TTg ngày 6/10/2005 của Thủ tướng Chính phủ.

Phụ cấp ưu đãi đối với giảng viên văn hóa

Phụ cấp ưu đãi đối với giảng viên văn hóa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/02/2024 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Thùy (Hà Tĩnh) là giảng viên văn hóa ngạch V.07.01.03, đang giảng dạy văn hóa phổ thông cho học sinh trung cấp có nhu cầu học văn hóa để liên thông cao đẳng ở trường cao đẳng. Bà Thùy hỏi, phụ cấp ưu đãi của bà là 25% theo phụ cấp của trường cao đẳng hay phụ cấp 30% như giáo viên phổ thông?

Kỹ sư làm việc tại trung tâm y tế có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Kỹ sư làm việc tại trung tâm y tế có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/01/2024 10:11

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Hoàng Tú (Đắk Nông) là nhân viên quản lý trang thiết bị tại trung tâm y tế huyện, mã ngạch V.05.02.07, hưởng 40% phụ cấp. Ông Tú hỏi, ông hưởng mức phụ cấp như trên là đúng hay sai?

Nhân viên thiết bị, thí nghiệm trường học có được phụ cấp nghề?

Nhân viên thiết bị, thí nghiệm trường học có được phụ cấp nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/11/2023 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Ngọc Trịnh (Yên Bái) đã học tại Trường Cao đẳng sư phạm tỉnh, chuyên ngành Công nghệ thiết bị trường học, được tuyển dụng vào trường THCS với mã ngạch 13a.095 và có đầy đủ văn bằng chứng chỉ theo yêu cầu, vậy ông có được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề hay không? Nếu có thì theo văn bản nào?

Căn cứ xét hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề

Căn cứ xét hưởng chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/10/2023 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Trần Minh Thu (Hưng Yên) hỏi, nhân viên y tế làm việc tại Phòng Kế hoạch tổng hợp - Nghiệp vụ của Trung tâm y tế huyện có thuộc đối tượng viên chức thường xuyên, trực tiếp làm chuyên môn y tế không? Được hưởng phụ cấp ưu đãi nghề bao nhiêu?

Điều kiện hưởng phụ cấp ưu đãi nghề kiểm lâm

Điều kiện hưởng phụ cấp ưu đãi nghề kiểm lâm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2023 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thủy (Quảng Ninh) là công chức, mới chuyển công tác sang một đơn vị thuộc lực lượng kiểm lâm, làm công tác phụ trách kế toán, ngạch kế toán viên; mã số 06.031.

Viên chức kiểm nghiệm thuốc có được phụ cấp ưu đãi nghề 100%?

Viên chức kiểm nghiệm thuốc có được phụ cấp ưu đãi nghề 100%?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/09/2023 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Huy Vỹ (Bình Dương) hỏi, viên chức đã được bổ nhiệm ngạch kỹ sư, mã số V.05.02.07, đang trực tiếp làm công tác kiểm nghiệm thuốc, mỹ phẩm, thực phẩm ở các trung tâm kiểm nghiệm, thuộc Sở Y tế, có được hưởng phụ cấp 100% hay không?

Viên chức trạm y tế xã hưởng phụ cấp theo mức nào?

Viên chức trạm y tế xã hưởng phụ cấp theo mức nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/08/2023 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Thanh Huyền (tỉnh Quảng Bình) hỏi, theo Nghị định số 05/2023NĐ-CP thì viên chức dân số làm việc tại trạm y tế có được hưởng phụ cấp mức 100% không?

Viên chức thiết bị, thí nghiệm có được phụ cấp ngành Giáo dục?

Viên chức thiết bị, thí nghiệm có được phụ cấp ngành Giáo dục?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/07/2023 10:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trần Thị Huế (Đà Nẵng) tốt nghiệp đại học sư phạm, chuyên ngành sư phạm vật lý và thi đỗ viên chức vào vị trí nhân viên thiết bị thí nghiệm, mã số V.07.07.20.

Đi học liên tục trên 3 tháng không hưởng phụ cấp ưu đãi nghề

Đi học liên tục trên 3 tháng không hưởng phụ cấp ưu đãi nghề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/07/2023 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Quang Minh (Cà Mau) được cử đi học chuyên khoa I theo hình thức tập trung tại tỉnh. Trong thời gian đi học ông vẫn đi làm bình thường và tham gia công tác phòng chống dịch, nên cơ quan vẫn chi trả phụ cấp ưu đãi nghề cho ông.

Chưa là viên chức, có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Chưa là viên chức, có được phụ cấp ưu đãi nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2023 16:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phùng Tấn Phát (An Giang) hỏi, ông làm công tác dân số tại trạm y tế, chưa có biên chế thì có được coi như viên chức và có được hưởng phụ cấp mức 100% theo Nghị định số 05/2023/NĐ-CP không?

Infographics: Mức phụ cấp ưu đãi đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập

Infographics: Mức phụ cấp ưu đãi đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập

Xã hội 16/02/2023 17:46

(Chinhphu.vn) - Nghị định số 56/2011/NĐ-CP ngày 04/7/2011, được bổ sung theo Nghị định số 05/2023/NĐ-CP ngày 15/2/2023, quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập.

Tăng phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với viên chức y tế dự phòng, y tế cơ sở

Tăng phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với viên chức y tế dự phòng, y tế cơ sở

Chỉ đạo, quyết định của Chính phủ - Thủ tướng Chính phủ 15/02/2023 19:10

(Chinhphu.vn) - Chính phủ vừa ban hành Nghị định 05/2023/NĐ-CP ngày 15/2/2023 sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 56/2011/NĐ-CP ngày 04/7/2011 của Chính phủ quy định chế độ phụ cấp ưu đãi theo nghề đối với công chức, viên chức công tác tại các cơ sở y tế công lập.

Dự kiến nâng mức phụ cấp cho cán bộ hành chính, kế toán tại các cơ sở y tế

Dự kiến nâng mức phụ cấp cho cán bộ hành chính, kế toán tại các cơ sở y tế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/01/2023 11:20

(Chinhphu.vn) – Theo ý kiến của cử tri tỉnh Bình Dương, hiện nay các chế độ, chính sách với người lao động gián tiếp tại phòng: Tổ chức–Hành chính, Kế toán, Nghiệp vụ, Dân số-Kế hoạch hoá gia đình... ở các đơn vị sự nghiệp y tế công lập rất thấp, không có chế độ ưu đãi đặc thù tương ứng với khối lượng công việc.

Mức hưởng phụ cấp ưu đãi đối với cán bộ trạm y tế

Mức hưởng phụ cấp ưu đãi đối với cán bộ trạm y tế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/12/2022 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thanh Huyền (Bắc Ninh) hỏi, cán bộ chuyên trách dân số làm tại trạm y tế xã có được hưởng phụ cấp nghề 100% không?

Phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên giáo dục nghề nghiệp

Phụ cấp ưu đãi đối với giáo viên giáo dục nghề nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/07/2022 09:02

(Chinhphu) – Ông Trịnh Thế Dũng giảng dạy tại trường cao đẳng thuộc khối giáo dục nghề nghiệp, được hưởng 25% phụ cấp đứng lớp. Hiện nay, trường có thêm khoa Sư phạm. Ông Dũng hỏi, chế độ của các nhà giáo thuộc khoa sư phạm được hưởng thế nào?

Bộ Tài chính phối hợp gỡ vướng cho mua sắm thuốc, thiết bị y tế

Bộ Tài chính phối hợp gỡ vướng cho mua sắm thuốc, thiết bị y tế

Kinh tế 07/07/2022 08:31

(Chinhphu.vn) - Chiều 6/7, Bộ Tài chính đã có buổi làm việc với Bộ Y tế và các đơn vị thuộc và trực thuộc Bộ Y tế; Bảo hiểm Xã hội Việt Nam (BHXH) và lãnh đạo một số bệnh viện Trung ương và địa phương để rà soát các vướng mắc trong các quy định hiện hành và đề xuất các biện pháp, giải pháp tháo gỡ liên quan đến hoạt động mua sắm thuốc, thiết bị, vật tư sinh phẩm y tế.

Quy chế chi tiêu nội bộ có được quy định về phụ cấp đứng lớp?

Quy chế chi tiêu nội bộ có được quy định về phụ cấp đứng lớp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/05/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hoàng Văn Lâm (Hải Phòng) công tác tại trường cao đẳng cộng đồng. Trường ông là đơn vị sự nghiệp công lập, tự chủ chi thường xuyên 10%. Nhà trường lấy lý do ngân sách cấp không đủ chi thường xuyên nên đã đưa vào quy chế chi tiêu nội bộ cắt giảm phụ cấp đứng lớp của các giáo viên, giảng viên.

Cách xác định thời gian không hưởng chế độ vùng đặc biệt khó khăn

Cách xác định thời gian không hưởng chế độ vùng đặc biệt khó khăn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Quang Trí (Quảng Ngãi) hỏi, giáo viên nữ nghỉ thai sản trùng với nghỉ hè 2 tháng thì thời gian này có được tính là thời gian công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn hay không?

}