• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: phục viên

Điều kiện cộng nối thời gian công tác đối với quân nhân phục viên

Điều kiện cộng nối thời gian công tác đối với quân nhân phục viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/06/2022 14:02

(Chinhphu.vn) – Chú của ông Dương Văn Sách (Phú Thọ) sinh năm 1957, nhập ngũ tháng 7/1978, tháng 8/1982 phục viên về địa phương. Từ tháng 1/2016 đến nay tham gia BHXH theo diện cán bộ không chuyên trách cấp xã với chức danh phó Chủ tịch Hội cựu chiến binh.

Tên đệm trên giấy tờ khác nhau, làm thế nào để hưởng chế độ?

Tên đệm trên giấy tờ khác nhau, làm thế nào để hưởng chế độ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/06/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Bố của bà Dương Hoàng Lan (TPHCM) có tham gia phục vụ chiến trường Campuchia và thuộc diện được hưởng chế độ theo Quyết định 62/2011/QĐ-TTg. Tuy nhiên do không thống nhất tên đệm trong hồ sơ nên đến nay bố của bà chưa làm được hồ sơ hưởng chế độ.

Chế độ hưu trí đối với quân nhân phục viên

Chế độ hưu trí đối với quân nhân phục viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/05/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Trung Đông (Thái Bình) sinh tháng 8/1975, công tác trong doanh nghiệp Nhà nước, đóng BHXH từ tháng 12/1992. Năm 2003, ông chuyển đến công ty xây dựng thuộc Bộ Quốc phòng.

Chế độ đối với người hưởng chính sách như thương binh

Chế độ đối với người hưởng chính sách như thương binh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/05/2019 12:45

(Chinhphu.vn) – Theo ông Hà Dũng (Hà Giang) tham khảo, Điểm a, Khoản 2, Điều 1 Quyết định 142/2008/QĐ-TTg quy định đối tượng không áp dụng chính sách là người đang hưởng chế độ hưu trí, mất sức lao động hoặc chế độ bệnh binh hàng tháng. Ông hỏi, người hưởng chế độ hàng tháng như thương binh thì có được áp dụng không?

Việc xác nhận thương binh với trường hợp đã chuyển ra ngoài quân đội

Việc xác nhận thương binh với trường hợp đã chuyển ra ngoài quân đội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/10/2017 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đỗ Đức Ngọc (Hà Nam) nhập ngũ năm 1978, chiến đấu tại Mặt trận phía Tây Nam tại đơn vị C13, D6E2F9, Quân đoàn 4, phục viên về địa phương năm 1982 nhưng bị thất lạc giấy tờ.

Có từ đủ 20 năm trong quân đội được trợ cấp theo Nghị định 23

Có từ đủ 20 năm trong quân đội được trợ cấp theo Nghị định 23

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2017 06:02

(Chinhphu.vn) – Từ tháng 2/1985 đến tháng 10/1985, ông Nguyễn Viết Đài học tại Trường Hạ sĩ quan Thanh Hoá. Khi ra trường, ông làm nhiệm vụ tại Trung đoàn E269 ở Campuchia. Tháng 9/1989 ông Đài phục viên, nhưng bị mất quyết định phục viên mà chỉ còn giấy nhận xét, khen thưởng, kỷ luật…

Phục viên, xuất ngũ thời gian nào thì được cộng nối BHXH?

Phục viên, xuất ngũ thời gian nào thì được cộng nối BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/09/2017 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Trung Toàn (Điện Biên) nhập ngũ từ tháng 3/1996, xuất ngũ tháng 9/1998. Sau đó ông học trường Cao đẳng sư phạm, đến ngày 1/10/2000 được tuyển dụng làm giáo viên tại 1 trường THCS đến nay là 16 năm liên tục, hệ số lương là 3,66. Ông Toàn hỏi, thời gian đi bộ đội của ông có được tính để hưởng chế độ không?

Chế độ đối với quân nhân đã phục viên

Chế độ đối với quân nhân đã phục viên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/07/2017 10:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Duyến (Bắc Ninh) nhập ngũ tháng 2/1983, nhận quyết định phục viên tháng 3/1987, không được nhận trợ cấp xuất ngũ, trợ cấp đi đường. Hiện nay ông Duyến làm nông nghiệp, ông hỏi có được hưởng chính sách gì sau phục viên không?

Không phải mọi quân nhân đều được xét hưởng chế độ

Không phải mọi quân nhân đều được xét hưởng chế độ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/06/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Bố đẻ của bà Nguyễn Thị Kim Dung (Nghệ An) đã làm hồ sơ đề nghị hưởng chế độ trợ cấp một lần theo Quyết định số 62/2011/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, nhưng bị trả lại mà không được giải thích lý do rõ ràng. Bà Dung đề nghị cơ quan có thẩm quyền xem xét, giải đáp rõ về trường hợp bố của bà.

Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân phải phù hợp với Giấy khai sinh

Hồ sơ, giấy tờ của cá nhân phải phù hợp với Giấy khai sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/03/2017 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Cao Đăng Xược, quê tỉnh Thái Bình, hiện sinh sống tại TP. Hồ Chí Minh. Ông Xược có 12 năm tham gia quân ngũ, được hưởng chế độ theo Quyết định số 142/2008/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ, có xác nhận chưa hưởng BHYT của tỉnh Thái Bình.

Căn cứ hưởng chế độ người bị nhiễm chất độc hóa học

Căn cứ hưởng chế độ người bị nhiễm chất độc hóa học

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/12/2016 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Xuân Mỹ (Thái Nguyên) nhập ngũ tháng 8/1970 tại Đội 2, Tiểu đoàn 6, Sư đoàn 304.3, tham gia chiến đấu, phục vụ chiến đấu tại khu vực quân đội Mỹ rải chất độc hóa học, phục viên năm 1974. Năm 2004, ông được hưởng chế độ đối với người tham gia kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học.

Đối tượng nào được truy thu bảo hiểm xã hội?

Đối tượng nào được truy thu bảo hiểm xã hội?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/12/2014 10:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trần Bá Nhuận có thời gian tham gia quân đội, phục viên năm 1976, tháng 11/1979 bắt đầu được hưởng chế độ trợ cấp đối với bệnh binh. Từ tháng 11/1989 đến tháng 6/2010, ông Nhuận công tác tại xã Nam Hồng, huyện Nam Trực, tỉnh Nam Định.

Người lao động được cộng nối thời gian trong quân ngũ

Người lao động được cộng nối thời gian trong quân ngũ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/11/2014 15:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Thắng có thời gian phục vụ trong quân đội từ năm 1983-1988, xuất ngũ về địa phương nhưng chưa hưởng bất cứ loại trợ cấp nào, hiện làm việc tại 1 doanh nghiệp ngoài quốc doanh, có tham gia đóng BHXH bắt buộc. Vậy, ông Thắng có được cộng nối thời gian trong quân ngũ trước đây theo Nghị định số 153/2013/NĐ-CP không?

}