• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Sinh viên thắc mắc về chế độ học phí

(Chinhphu.vn) - Học viên bổ túc THPT tại Trung tâm Giáo dục thường xuyên có được giảm học phí, đơn vị nào cấp bù tiền miễn học phí hệ cử tuyển, miễn học phí khi chuyển trường như thế nào?... là những thắc mắc của công dân đã được Cổng TTĐT Chính phủ chuyển đến cơ quan chức năng xem xét, trả lời.

27/12/2012 11:19

Ông Đỗ Văn Viên (Bắc Giang, email: viensd1977@...) phản ánh, đại đa số học viên đang theo học chương trình bổ túc THPT tại Trung tâm Giáo dục thường xuyên và Dạy nghề huyện Sơn Động đồng thời học trung cấp nghề tại các trường cao đẳng nghề.

Ông Viên muốn biết, các học viên này có được hưởng đồng thời chế độ hỗ trợ học tập 9 tháng/năm học và được giảm 50% học phí dành cho đối tượng tốt nghiệp THCS đi học nghề theo quy định tại Nghị định 49/2010/NĐ-CP ngày 14/5/2010 của Chính phủ không?

Theo phản ánh của sinh viên Trần Quốc Đạt (Hà Tĩnh; email: tran,trandat@...), năm học 2010 - 2011, sinh viên Đạt theo học tại trường Đại học Hà Tĩnh. Do thuộc đối tượng được miễn học phí nên sinh viên Đạt đã được cấp đầy đủ tiền học phí của năm học này. Năm học 2011 - 2012, sinh viên Đạt thi đỗ Đại học Vinh và chuyển sang học tại trường này.

Khi làm hồ sơ xin cấp bù tiền học phí năm học 2011 - 2012, sinh viên Đạt được địa phương cho biết không được cấp bù học phí khi theo học năm 1 Đại học Vinh do đã nhận số tiền này khi theo học năm 1 Đại học Hà Tĩnh. Sinh viên Đạt thắc mắc, địa phương áp dụng như thế có đúng không?

Còn bà Phạm Thị Thương (Lai Châu; email: thuongpt87@...) được biết, theo Điều 4 Nghị định 49/2010/NĐ-CP, sinh viên hệ cử tuyển được miễn học phí. Tuy nhiên, theo chế độ của học sinh, sinh viên cử tuyển, tiền học phí do địa phương chi trả cho cơ sở đào tạo bằng hợp đồng ký kết hàng năm.

Bà Thương hỏi, tiền học phí của học sinh, sinh viên cử tuyển được cấp bù cho cơ sở đào tạo như thế nào là hợp lý và do cơ quan nào chi trả?

Cổng TTĐT Chính phủ sẽ thông tin chi tiết đến bạn đọc khi có phản hồi của cơ quan chức năng.

Phòng Thông tin phản ánh của tổ chức, công dân

Tin, bài liên quan:

Cấp tiền miễn, giảm học phí khi có hồ sơ đề nghị

Phản ánh chậm chi trả tiền miễn, giảm học phí

Những vướng mắc về miễn, giảm học phí cho HSSV

Giải đáp HSSV các vướng mắc về miễn, giảm học phí

Bộ GDĐT giải đáp các câu hỏi về miễn, giảm học phí

Bộ GDĐT giải đáp quy trình miễn, giảm học phí