• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: thi công

Chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công có thể ký biên bản nghiệm thu?

Chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công có thể ký biên bản nghiệm thu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Hùng (Bắc Giang) hỏi, căn cứ Nghị định số 06/2021/NĐ-CP quy định về thành phần ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng thì chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công ký biên bản này có được không?

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/04/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh. Tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

Nhật ký công trình có được phép đánh máy?

Nhật ký công trình có được phép đánh máy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/04/2022 18:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hoài Vẹn (Cà Mau) hỏi, đối với công trình cấp VI, nhóm C (công trình có quy mô nhỏ), nếu có biên bản thỏa thuận giữa chủ đầu tư và nhà thầu thì nhà thầu có được đánh máy nhật ký công trình hay không?

Thiết kế đường dây và trạm biến áp cần có chứng chỉ gì?

Thiết kế đường dây và trạm biến áp cần có chứng chỉ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 67 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thiết kế cơ – điện công trình không bao gồm công trình đường dây và trạm biến áp.

Hợp đồng theo đơn giá cố định phát sinh khối lượng, xử lý thế nào?

Hợp đồng theo đơn giá cố định phát sinh khối lượng, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Văn Tiến (Lai Châu) đang thực hiện một hợp đồng theo đơn giá cố định. Theo nội dung hợp đồng đã ký thì khối lượng đào móng 100% là đất cấp 3, nhưng khi thi công lại xuất hiện khối đá nằm ngoài phạm vi được khoan thăm dò địa chất, giá trị khối lượng phát sinh không làm vượt giá gói thầu được phê duyệt.

Trường hợp nào được ký hợp đồng thầu phụ?

Trường hợp nào được ký hợp đồng thầu phụ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/02/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Uyến (Thái Bình) chuẩn bị thi công gói thầu giao thông, nguồn vốn Nhà nước và muốn ký hợp đồng nhà thầu phụ lớn hơn 10% giá trị công trình nhưng không vượt quá giá trị quy định trong hồ sơ mời thầu.

Cách tính chi phí kiểm tra nghiệm thu, bàn giao công trình

Cách tính chi phí kiểm tra nghiệm thu, bàn giao công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Chi phí kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng thực hiện theo quy định tại Điều 16 Thông tư số 10/2021/TT-BXD ngày 25/8/2021 của Bộ Xây dựng hướng dẫn một số điều và biện pháp thi hành Nghị định số 06/2021/NĐ-CP và Nghị định số 44/2016/NĐ-CP.

Công trình kéo dài thời gian xây dựng, mua bảo hiểm thế nào?

Công trình kéo dài thời gian xây dựng, mua bảo hiểm thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/02/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Thời hạn bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng tính từ ngày bắt đầu đến ngày kết thúc thời gian xây dựng căn cứ vào văn bản của cấp có thẩm quyền quyết định đầu tư (bao gồm cả điều chỉnh, bổ sung nếu có) và được ghi trong hợp đồng bảo hiểm.

Thi công theo thiết kế điều chỉnh mà không thẩm định sẽ bị phạt

Thi công theo thiết kế điều chỉnh mà không thẩm định sẽ bị phạt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Việc điều chỉnh thiết kế xây dựng đã được thẩm định, phê duyệt và tổ chức thi công xây dựng theo thiết kế điều chỉnh mà không thực hiện các thủ tục thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh trong trường hợp có yêu cầu thẩm định điều chỉnh là hành vi vi phạm, phải bị xử phạt và thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả.

Đã cơ bản khắc phục tồn đọng tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2

Đã cơ bản khắc phục tồn đọng tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2

Thời sự 26/12/2021 12:33

(Chinhphu.vn) - Sáng 26/12, Phó Thủ tướng Lê Văn Thành đã đi kiểm tra tiến độ Dự án Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2. Phó Thủ tướng yêu cầu tiếp tục thi đua, ưu tiên cao nhất cả về nhân lực, vốn, thiết bị bảo đảm bám sát các mốc tiến độ đã đề ra.

Giá gói thầu điều chỉnh vượt giá hợp đồng, xử lý thế nào?

Giá gói thầu điều chỉnh vượt giá hợp đồng, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/12/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Một gói thầu đã được nhà thầu và chủ đầu tư ký kết hợp đồng và đang triển khai thực hiện. Trong quá trình thực hiện chủ đầu tư điều chỉnh lại quy hoạch dự án dẫn đến điều chỉnh giá gói thầu. Giá gói thầu sau khi điều chỉnh vượt giá hợp đồng đã ký kết.

Công việc có yêu cầu đặc thù, chủ đầu tư được điều chỉnh định mức

Công việc có yêu cầu đặc thù, chủ đầu tư được điều chỉnh định mức

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/11/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Đối với các công tác xây dựng chưa được ban hành định mức trong hệ thống định mức của Bộ Xây dựng hoặc đã được ban hành nhưng chưa phù hợp với yêu cầu đặc thù của công trình thì chủ đầu tư tổ chức xác định định mức dự toán mới, định mức dự toán điều chỉnh theo quy định tại Điều 21 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Khi nào được yêu cầu kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt?

Khi nào được yêu cầu kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/11/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cần thiết, cơ quan chuyên môn về xây dựng có thể yêu cầu đo đạc một số thông số kỹ thuật và kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt để làm cơ sở cho việc kiểm tra công tác nghiệm thu.

Phó Thủ tướng Lê Văn Thành kiểm tra công trường thi công Nhà máy Thủy điện Hòa Bình mở rộng

Phó Thủ tướng Lê Văn Thành kiểm tra công trường thi công Nhà máy Thủy điện Hòa Bình mở rộng

Thời sự 30/10/2021 19:40

(Chinhphu.vn) – Sáng nay, 30/10, tại Hòa Bình, Phó Thủ tướng Lê Văn Thành và đoàn công tác Chính phủ đã thị sát, kiểm tra thực địa công trường Nhà máy Thủy điện Hòa Bình mở rộng trong bối cảnh khu vực bị ảnh hưởng của mưa kéo dài nhiều ngày qua.

Hướng dẫn tính định mức công tác đóng, ép cọc công trình

Hướng dẫn tính định mức công tác đóng, ép cọc công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/10/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng đã hướng dẫn áp dụng định mức công tác thi công cọc và có quy định hao phí cọc cừ Larsen nhổ lên, sử dụng nhiều lần đối với công tác đóng, ép cừ ván thép (cừ Larsen).

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?

Điều kiện nhân sự khi tham gia thiết kế công trình cấp II

Điều kiện nhân sự khi tham gia thiết kế công trình cấp II

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2021 12:20

(Chinhphu.vn) - Công ty tư vấn thiết kế xây dựng của ông Nguyễn Đắc Vi (Bắc Giang) được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động trong lĩnh vực thiết kế công trình dân dụng cấp II. Công ty đang lập báo cáo nghiên cứu khả thi xây dựng công trình trụ sở cơ quan – công trình cấp II.

Căn cứ lập dự toán công trình xây dựng

Căn cứ lập dự toán công trình xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Khi lập dự toán cần căn cứ yêu cầu kỹ thuật, điều kiện thi công, biện pháp thi công trong thuyết minh bản vẽ thi công để áp dụng cho phù hợp.

Hướng dẫn tính chi phí nhà tạm để ở và điều hành thi công

Hướng dẫn tính chi phí nhà tạm để ở và điều hành thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/08/2021 08:20

(Chinhphu.vn) - Đối với dự toán xây dựng xác định theo từng công trình, từng gói thầu thì chi phí chung, chi phí nhà tạm để ở và điều hành thi công của dự toán công trình, dự toán gói thầu xây dựng được xác định bằng định mức tỷ lệ (%) nhân chi phí trực tiếp trong dự toán công trình, dự toán gói thầu xây dựng.

Thay đổi biện pháp thi công có phải thẩm định thiết kế?

Thay đổi biện pháp thi công có phải thẩm định thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/08/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Chủ đầu tư cần căn cứ thiết kế biện pháp thi công điều chỉnh để đánh giá an toàn chịu lực của công trình, trường hợp có có ảnh hưởng đến an toàn chịu lực của công trình thì cần thực hiện thẩm định điều chỉnh.

Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Đỗ Thanh Vỵ (Hà Nội) chuyên cung cấp hệ thống đỗ xe tự động dạng xếp hình (đỗ xe cơ khí) trong các tòa nhà cao tầng. Các dự án có số chỗ đỗ xe ô tô khác nhau (10, 20, 60, 80, 100, 150, 200, 300… vị trí đỗ cơ khí). Thời gian triển khai thi công lắp đặt khoảng 30 - 45 ngày.

Tham gia hoàn thiện công trình không cần chứng chỉ năng lực

Tham gia hoàn thiện công trình không cần chứng chỉ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/07/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Ngô Thị Kim (Hà Nội) đang cung cấp, lắp đặt và thi công các hạng mục: Vách kính ngăn phòng họp, làm trần sợi khoáng, trần thạch cao, sơn bả, sàn nâng cho văn phòng. Vậy, công ty bà có cần xin chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hay không?

Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

Điều kiện tham gia gói thầu bảo trì hệ thống điện

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/06/2021 07:11

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Dương Cao Sơn tham gia gói thầu bảo trì, bảo dưỡng hệ thống máy phát điện và các thiết bị điện tòa nhà (máy biến áp, máy cắt...). Ông Dương hỏi: Trường hợp chỉ thực hiện nhiệm vụ bảo trì, bảo dưỡng thì có cần chứng chỉ năng lực xây dựng không?

}