• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Ủy quyền

Chủ đầu tư có được ủy quyền quản lý dự án?

Chủ đầu tư có được ủy quyền quản lý dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/11/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Chủ đầu tư được sử dụng tư cách pháp nhân của mình và bộ máy chuyên môn trực thuộc có đủ điều kiện, năng lực để tổ chức quản lý dự án đầu tư xây dựng. Trường hợp không đủ điều kiện thực hiện, chủ đầu tư được thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực theo quy định để tham gia quản lý dự án.

Ủy quyền xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được không?

Ủy quyền xin Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/07/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Ngọc Bích (TP. Hải Phòng) đang làm việc và sinh sống tại nước Nhật Bản. Bà Bích có nhờ bố đẻ đến UBND xã Trường Thọ xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân thì được yêu cầu phải có giấy uỷ quyền có chữ ký của bà Bích được công chứng xác nhận của cơ quan có thẩm quyền tại nước Nhật Bản.

Có thể ủy quyền cho em ruột làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Có thể ủy quyền cho em ruột làm thủ tục sang tên sổ đỏ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/07/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Bố mẹ của ông Nguyễn Quốc Lộc đã mất từ năm 2007, không để lại di chúc. Năm 2014, 5 anh em ông họp, lập biên bản thống nhất chia đều di sản là quyền sử dụng đất do bố mẹ để lại. Nay 5 anh em ông muốn làm thủ tục sang tên sổ đỏ.

Có được ủy quyền thỏa thuận phân chia di sản thừa kế?

Có được ủy quyền thỏa thuận phân chia di sản thừa kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/03/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Bố mẹ của ông Phạm Văn Hưng (Lạng Sơn) có 7 người con chung. Bố mẹ ông đã mất, không để lại di chúc. Bố mẹ ông để lại 800m 2 đất đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng vào năm 1999, đứng tên mẹ ông.

Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia đất thừa kế

Phải lập hợp đồng khi ủy quyền tham gia phân chia đất thừa kế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/03/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc ủy quyền cho người khác tham gia phân chia, định đoạt quyền sử dụng đất không thuộc trường hợp được chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền. Các bên phải xác lập hợp đồng ủy quyền và thực hiện công chứng hoặc chứng thực hợp đồng ủy quyền theo quy định pháp luật.

Trường hợp nào được ủy quyền đăng ký sở hữu công nghiệp?

Trường hợp nào được ủy quyền đăng ký sở hữu công nghiệp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Hoạt động đại diện trong lĩnh vực sở hữu công nghiệp phải tuân theo các quy định tại Điều 154 Luật Sở hữu trí tuệ, theo đó, chỉ có Tổ chức dịch vụ đại diện sở hữu công nghiệp đáp ứng các điều kiện quy định tại điều khoản này mới được hoạt động đại diện dưới hình thức kinh doanh dịch vụ.

Nhà thầu có được ủy quyền cho phó giám đốc chi nhánh?

Nhà thầu có được ủy quyền cho phó giám đốc chi nhánh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Thông tư số 05/2015/TT-BKHĐT hướng dẫn việc ủy quyền của người đại diện theo pháp luật của nhà thầu có cấp phó, cấp dưới, giám đốc chi nhánh, người đứng đầu văn phòng đại diện của nhà thầu thực hiện một hoặc một số nội dung công việc trong quá trình tham dự thầu (trong đó có việc ký kết hợp đồng).

Tổng công ty có được ủy quyền cho chi nhánh ký đơn dự thầu?

Tổng công ty có được ủy quyền cho chi nhánh ký đơn dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/01/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Người đại diện theo pháp luật của tổng công ty có thể ủy quyền cho giám đốc chi nhánh ký đơn dự thầu và sử dụng con dấu của chi nhánh. Tuy nhiên, chủ thể của hợp đồng vẫn là tổng công ty và tổng công ty chịu trách nhiệm trước chủ đầu tư về toàn bộ việc thực hiện hợp đồng.

Phó giám đốc ký đơn dự thầu có hợp lệ?

Phó giám đốc ký đơn dự thầu có hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/12/2020 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp đơn dự thầu do phó giám đốc của nhà thầu ký theo ủy quyền của người đại diện theo pháp luật nhưng không kèm theo giấy ủy quyền nộp trước thời điểm đóng thầu thì được coi là không hợp lệ.

Giấy ủy quyền của nhà thầu thế nào là hợp lệ?

Giấy ủy quyền của nhà thầu thế nào là hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Nguyễn Ngọc Hương Giang (Tiền Giang) thực hiện đấu thầu rộng rãi quốc tế gói mua sắm hàng hóa. Thời điểm đóng thầu ngày 15/11/2020. Trong quá trình đánh giá hồ sơ dự thầu, nhà thầu X có giấy ủy quyền cho ông B. Giấy ủy quyền có nội dung hiệu lực từ ngày 15/11/2020.

Có thể ủy quyền cho cấp dưới ký báo cáo kiểm toán?

Có thể ủy quyền cho cấp dưới ký báo cáo kiểm toán?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/10/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Người được ủy quyền bằng văn bản của người đại diện theo pháp luật được ký báo cáo kiểm toán phải là thành viên ban giám đốc phụ trách tổng thể cuộc kiểm toán.

Có được ủy quyền lập hồ sơ hưởng BHXH một lần?

Có được ủy quyền lập hồ sơ hưởng BHXH một lần?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Bố của ông Vương Gia Tuấn Hiệp (Hưng Yên) đóng BHXH được 11 năm, đang chấp hành án phạt tù. Bố ông muốn ủy quyền cho mẹ ông làm thủ tục dừng đóng BHXH và nhận tiền BHXH một lần. Ông Hiệp hỏi, trong trường hợp này bố ông có được ủy quyền cho mẹ ông hay không? Nếu được thì cần những thủ tục gì?

Có được ủy quyền ký hồ sơ thay đổi đăng ký doanh nghiệp không?

Có được ủy quyền ký hồ sơ thay đổi đăng ký doanh nghiệp không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/09/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH Tư vấn doanh nghiệp và Đầu tư Dương Luật (TPHCM) hỏi, trường hợp người được uỷ quyền hợp lệ bởi người đại diện theo pháp luật thì người này có được thay mặt và nhân danh người đại diện theo pháp luật để ký tên vào hồ sơ điều chỉnh/thay đổi nội dung đăng ký doanh nghiệp hay không?

Có được ký thừa ủy quyền trên chứng từ kế toán?

Có được ký thừa ủy quyền trên chứng từ kế toán?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/06/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Việc thủ trưởng đơn vị ủy quyền cho kế toán trưởng ký phê duyệt trên chứng từ kế toán (ký tại chức danh thủ trưởng đơn vị) là không phù hợp với quy định của pháp luật kế toán.

Quy định mới không làm hạn chế việc ủy quyền

Quy định mới không làm hạn chế việc ủy quyền

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/05/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo Bộ Tư pháp, việc quy định các trường hợp được chứng thực chữ ký trên giấy ủy quyền không làm hạn chế việc ủy quyền của các tổ chức, cá nhân.

Ủy quyền lĩnh thay tiền trợ cấp: Cứ 3 tháng làm lại một lần?

Ủy quyền lĩnh thay tiền trợ cấp: Cứ 3 tháng làm lại một lần?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/03/2020 11:45

(Chinhphu.vn) – Trong quan hệ dân sự, người ủy quyền và người được ủy quyền có thể thỏa thuận về thời hạn ủy quyền, nếu giấy quỷ quyền không xác định thời hạn thì thời hạn của ủy quyền là 1 năm, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Phương thức chi trả bảo hiểm tiền gửi cho người vắng mặt

Phương thức chi trả bảo hiểm tiền gửi cho người vắng mặt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/03/2020 08:20

(Chinhphu.vn) - Trong trường hợp người được bảo hiểm tiền gửi vắng mặt hoặc không thể đến nhận tiền bảo hiểm thì sẽ được xử lý như thế nào?

Nhà thầu có thể ủy quyền cho giám đốc chi nhánh

Nhà thầu có thể ủy quyền cho giám đốc chi nhánh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/03/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty CP Tư vấn xây dựng Lào Cai hoạt động trong lĩnh vực tư vấn thiết kế giao thông, trụ sở chính tại TP Lào Cai và 2 chi nhánh tại TP Lai Châu và TP Điện Biên. Hai chi nhánh của Công ty có con dấu, tài khoản riêng và có đăng ký kinh doanh tại địa bàn đặt trụ sở chi nhánh, nhưng hạch toán phụ thuộc với trụ sở chính của Công ty ở Lào Cai.

Người quyết định đầu tư có quyền ủy quyền phê duyệt dự án

Người quyết định đầu tư có quyền ủy quyền phê duyệt dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/03/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định, người quyết định đầu tư có quyền phê duyệt hoặc ủy quyền phê duyệt dự án, thiết kế, dự toán xây dựng và quyết toán vốn đầu tư xây dựng công trình.

Chi nhánh có thể kinh doanh ngành nghề có điều kiện khi được ủy quyền?

Chi nhánh có thể kinh doanh ngành nghề có điều kiện khi được ủy quyền?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Mai Trúc Liễu hỏi, Công ty ủy quyền cho chi nhánh thực hiện chức năng ngành nghề kinh doanh của công ty, nhưng ngành nghề này có điều kiện, công ty đã được cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh, vậy chi nhánh có phải làm thủ tục cấp giấy chứng nhận đủ điều kiện để thực hiện ngành nghề do công ty ủy quyền không?

Người được ủy quyền thay đại diện nhà thầu ký những văn bản gì?

Người được ủy quyền thay đại diện nhà thầu ký những văn bản gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/10/2019 16:20

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Đỗ Văn Vượng đề nghị cơ quan chức năng giải đáp vướng mắc về nội dung được ủy quyền theo biểu mẫu “Giấy ủy quyền” của hồ sơ mời thầu mua sắm hàng hóa ban hành kèm theo Thông tư 05/2015/TT-BKHĐT của Bộ Kế hoạch và Đầu tư:

Có thể sử dụng con dấu của chi nhánh khi dự thầu

Có thể sử dụng con dấu của chi nhánh khi dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/09/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp người đại diện hợp pháp của tổng công ty ủy quyền cho giám đốc chi nhánh ký các nội dung trong đấu thầu thì giám đốc chi nhánh có thể sử dụng dấu của tổng công ty hoặc dấu của chi nhánh được ủy quyền.

Chủ đầu tư có được chỉ định thầu cho chi nhánh?

Chủ đầu tư có được chỉ định thầu cho chi nhánh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/09/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Việt Hưng (Lai Châu) hỏi: Chi nhánh tại một tỉnh khác có đăng ký hoạt động (theo sự ủy quyền của công ty), có con dấu riêng, mã số thuế, tài khoản riêng, là đơn vị hạch toán phụ thuộc công ty thì có đủ điều kiện để được chủ đầu tư chỉ định thầu tư vấn khảo sát thiết kế công trình không?

Có thể ủy quyền ký hợp đồng lao động theo mùa vụ?

Có thể ủy quyền ký hợp đồng lao động theo mùa vụ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/08/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Ngô Văn Thứ (Hà Nội) thường xuyên ký hợp đồng lao động thời vụ với nhiều người lao động. Để giảm thiểu việc ký kết hợp đồng thời vụ với nhiều người, công ty đề nghị một nhóm người ủy quyền lại cho một người là tổ trưởng ký. Ông Thứ hỏi, việc ủy quyền này có đúng quy định không?

}