• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: 05/2015/NĐ-CP

Thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

Thu nhập bổ sung nào phải tính đóng BHXH?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/04/2018 14:02

(Chinhphu.vn) - Từ ngày 1/1/2018, tiền lương tháng đóng BHXH là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định của pháp luật ghi trong hợp đồng lao động.

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc từ năm 2018

Tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc từ năm 2018

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/03/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Từ ngày 1/1/2018, tiền lương tháng đóng BHXH bắt buộc là mức lương, phụ cấp lương và các khoản bổ sung khác theo quy định tại Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

Chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật có được trợ cấp thôi việc?

Chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật có được trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/11/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Đối với trường hợp người lao động gần đủ tuổi nghỉ hưu (chưa đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật Lao động) mà chấm dứt HĐLĐ đúng pháp luật thì Công ty có trách nhiệm giải quyết chế độ trợ cấp thôi việc theo đúng quy định.

Đối thoại với người lao động: Cần thiết nhưng cần điều chỉnh

Đối thoại với người lao động: Cần thiết nhưng cần điều chỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/10/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty Luật TNHH BB&NU (TP.HCM) đề nghị có hướng dẫn cụ thể quy định về đối thoại định kỳ tại nơi làm việc và nội dung chi tiết của hợp đồng lao động để doanh nghiệp có điều kiện thực hiện đúng các quy định của pháp luật.

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2017 14:02

(Chinhphu.vn) - Từ tháng 9/1978, ông Trần Quốc Hùng (tỉnh Phú Yên) bắt đầu phục vụ trong quân đội, tháng 8/1990 ông phục viên với quân hàm thượng úy. Ông Hùng có thời gian công tác ở chiến trường Campuchia là 5 năm 2 tháng và được cộng nối thời gian đóng BHXH.

Trợ cấp thôi việc tính theo lương bình quân 6 tháng liền kề

Trợ cấp thôi việc tính theo lương bình quân 6 tháng liền kề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/04/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Tiền lương làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc hoặc trợ cấp mất việc làm là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 6 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc hoặc mất việc làm.

Nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động

Nội dung chủ yếu của hợp đồng lao động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/01/2016 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Minh Trí (TP. Hồ Chí Minh) thắc mắc: Bộ luật Lao động số 10/2012/QH13 có hiệu lực từ ngày 1/5/2013, nhưng không thấy có Nghị định, Thông tư nào hướng dẫn hay ban hành mẫu hợp đồng lao động, mà chỉ hướng dẫn nội dung xây dựng hợp đồng lao động.

Chế độ làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần

Chế độ làm thêm giờ vào ngày nghỉ hàng tuần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/01/2016 12:20

(Chinhphu.vn) – Ông Hà Văn Nhân (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Công ty tôi 100% vốn nước ngoài, trụ sở trong Khu chế xuất Tân Thuận, công nhân đi làm ngày chủ nhật thì được nghỉ bù 1 ngày khác trong tuần nhưng không tính lương 200%. Công ty tôi thực hiện như vậy có đúng quy định không? Tiền làm thêm giờ ngày chủ nhật được tính như thế nào?

Trả trợ cấp thôi việc khi bị mất việc làm là không đúng quy định

Trả trợ cấp thôi việc khi bị mất việc làm là không đúng quy định

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/11/2015 10:02

(Chinhphu.vn) –  Công ty của bà Đào Thị Minh Thái (tỉnh Bắc Ninh) có một chi nhánh được thành lập và hoạt động từ năm 2012 tại TP. Hải Phòng. Do chi nhánh này hoạt động không hiệu quả nên Công ty muốn cắt giảm lao động. Để giải quyết chế độ trợ cấp, công ty phải thực hiện như thế nào cho đúng? Có phải chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động không?

Chi trả trợ cấp thôi việc theo quy định nào?

Chi trả trợ cấp thôi việc theo quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/10/2015 10:02

(Chinhphu.vn) – Bà Ngô Thị Thanh Tuyền (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Hiện đã có Thông tư hướng dẫn thực hiện Điều 38 “Quy định chuyển tiếp” của Nghị định số 05/2015/NĐ-CP ngày 12/1/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số nội dung của Bộ luật Lao động chưa?

Mức lương và thời gian để tính trợ cấp thôi việc

Mức lương và thời gian để tính trợ cấp thôi việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/08/2015 11:45

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Tuấn, công tác tại Công ty cổ phần Mía đường Sóc Trăng hỏi: Việc giải quyết trợ cấp thôi việc cho người lao động được tính thế nào? Lương bình quân 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc được tính bằng hệ số lương (x) lương tối thiểu vùng, hay lương người lao động đang được hưởng trên bảng lương của Công ty?

}