(Chinhphu.vn) – Ông Trần Tuấn Mẫn (TPHCM) hỏi, lao động tự do mất việc làm vì dịch bệnh COVID-19 nhưng không có sổ tạm trú tại TPHCM thì có được hỗ trợ theo Nghị quyết 68/NQ-CP không?

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Tại Điểm 12 Mục II Nghị quyết số 68/NQ-CP ngày 1/7/2021 của Chính phủ về một số chính sách hỗ trợ người lao động và người sử dụng lao động gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 quy định: Đối với lao động không có giao kết hợp đồng lao động (lao động tự do) và một số đối tượng đặc thù khác: Căn cứ điều kiện cụ thể và khả năng ngân sách của địa phương, các tỉnh, thành phố xây dựng tiêu chí, xác định đối tượng, mức tiền hỗ trợ nhưng mức hỗ trợ không thấp hơn 1.500.000 đồng/người/lần hoặc 50.000 đồng/người/ngày căn cứ theo thực tế số ngày tạm dừng hoạt động theo yêu cầu của địa phương.

Tại Điều 2 Mục IV Công văn số 2209/UBND-KT ngày 1/7/2021 của UBND TPHCM về việc triển khai chính sách hỗ trợ người dân gặp khó khăn do đại dịch COVID-19 theo Nghị quyết số 09/2021/NQ-HĐND của Hội đồng nhân dân TPHCM đã quy định về điều kiện hỗ trợ đối với lao động tự do bị mất việc làm, cụ thể:

Điều kiện hỗ trợ

Người lao động không có giao kết hợp đồng lao động (lao động tự do) bị mất việc làm được hỗ trợ khi có đủ các điều kiện sau:

- Mất việc làm; không có thu nhập hoặc có thu nhập thấp hơn 4.000.000 đồng/tháng (mức chuẩn cận nghèo của Thành phố giai đoạn 2021-2025).

- Cư trú hợp pháp trên địa bàn TPHCM (trường hợp tạm trú phải có đăng ký tạm trú được cơ quan công an xác nhận).

Vì vậy, nếu ông không có đăng ký tạm trú được cơ quan công an xác nhận thì không đủ điều kiện về cư trú hợp pháp quy định tại điểm b Điều 2 Mục IV Công văn số 2209/UBND-KT ngày 1/7/2021 của UBND TPHCM.

Chinhphu.vn

Từ khóa: cư trú , tạm trú , hỗ trợ , 68/NQ-CP