(Chinhphu.vn) - Chị của ông Lê Anh Nguyên (TPHCM) kết hôn với người nước ngoài. Anh chị của ông mua một căn nhà (nhà ở riêng lẻ). Ông Nguyên hỏi, trong trường hợp này anh rể của ông có quyền mua nhà ở ngoài dự án và không phải mua trực tiếp từ chủ đầu tư hay không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 159 Luật Nhà ở 2014 và quy định tại Khoản 1 Điều 75 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20/10/2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở 2014 thì tổ chức, cá nhân nước ngoài chỉ được sở hữu nhà ở (bao gồm căn hộ chung cư và nhà ở riêng lẻ) trong dự án đầu tư xây dựng nhà ở thương mại, trừ khu vực bảo đảm quốc phòng, an ninh theo quy định của pháp luật Việt Nam.

Do vậy, đề nghị ông đối chiếu trường hợp cụ thể của mình với quy định của pháp luật nêu trên để thực hiện. Trong quá trình thực hiện, nếu có khó khăn, vướng mắc, đề nghị ông liên hệ với Sở Xây dựng TPHCM là cơ quan quản lý Nhà nước về nhà ở trên địa bàn để được hướng dẫn, giải quyết theo thẩm quyền.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Người nước ngoài , sở hữu nhà , chung cư , Luật Nhà ở