(Chinhphu.vn) – Ông Lê Trung Nghĩa (Quảng Trị) tốt nghiệp bác sĩ đa khoa năm 2018, làm hợp đồng thực hành khám chữa bệnh 18 tháng tại bệnh viện phụ sản ở TPHCM, được cấp giấy xác nhận quá trình thực hành chuyên khoa phụ sản.

Ông Nghĩa làm hồ sơ xin cấp chứng chỉ hành nghề tại Sở Y tế tỉnh Quảng Trị (nơi đăng ký hộ khẩu thường trú) nhưng Sở chỉ chấp thuận cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh đa khoa, không cấp chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh chuyên khoa phụ sản. Ông hỏi, như vậy có đúng không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Theo quy định tại Thông tư số 21/2020/TT-BYT ngày 30/11/2020 của Bộ Y tế, nếu thời gian bắt đầu thực hành của ông trước ngày 15/1/2021 thì trường hợp của ông sẽ áp dụng quy định tại Điều 15 Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế về hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh:

“Điều 15. Nguyên tắc đăng ký thực hành

Người đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề phải đăng ký thực hành phù hợp với văn bằng chuyên môn được đào tạo.

Trường hợp là bác sĩ đa khoa thì đăng ký thực hành theo một trong bốn chuyên khoa nội, ngoại, sản, nhi hoặc đăng ký thực hành theo một trong các hệ nội - nhi hoặc ngoại - sản. Trường hợp thực hành theo hệ thì tổng thời gian thực hành là 18 tháng trong đó thời gian thực hành tại mỗi chuyên khoa thuộc hệ ít nhất là 9 tháng liên tục.

Trường hợp là y sĩ đa khoa thì đăng ký thực hành theo một trong bốn chuyên khoa nội, ngoại, sản, nhi hoặc đăng ký thực hành theo một trong các hệ nội - nhi hoặc ngoại - sản. Trường hợp thực hành theo hệ thì tổng thời gian thực hành là 12 tháng trong đó thời gian thực hành tại mỗi chuyên khoa thuộc hệ ít nhất là 6 tháng liên tục”.

Nếu thời gian bắt đầu thực hành của ông Nghĩa sau ngày 15/1/2021 thì sẽ áp dụng quy định tại Điều 14 Thông tư số 21/2020/TT-BYT ngày 30/11/2020 của Bộ Y tế:

“Điều 14. Điều khoản chuyển tiếp

1. Trường hợp bác sĩ y khoa đang thực hành khám bệnh, chữa bệnh trước thời điểm Thông tư này có hiệu lực được tiếp tục thực hiện theo quy định tại Điều 15 Thông tư số 41/2011/TT-BYT.

2. Trường hợp bác sĩ đa khoa muốn cấp chứng chỉ hành nghề với phạm vi hoạt động chuyên môn là: Khám bệnh, chữa bệnh nội khoa hoặc khám bệnh, chữa bệnh chuyên khoa ngoại hoặc khám bệnh, chữa bệnh chuyên khoa sản phụ khoa hoặc khám bệnh, chữa bệnh chuyên khoa nhi thì đăng ký thực hành tương ứng theo một trong bốn chuyên khoa nội, ngoại, sản, nhi với thời gian là 18 tháng theo quy định của pháp luật về khám bệnh, chữa bệnh”.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Bác sĩ , chứng chỉ hành nghề , đa khoa , chuyên khoa