• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: chứng chỉ hành nghề

Thiết kế đường dây và trạm biến áp cần có chứng chỉ gì?

Thiết kế đường dây và trạm biến áp cần có chứng chỉ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/03/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 67 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP thì chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng đối với lĩnh vực thiết kế cơ – điện công trình không bao gồm công trình đường dây và trạm biến áp.

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?

Hướng dẫn thực hành để cấp chứng chỉ hành nghề với bác sĩ

Hướng dẫn thực hành để cấp chứng chỉ hành nghề với bác sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Anh Tuấn (Gia Lai) tốt nghiệp bác sĩ chính quy năm 2019, chưa có chứng chỉ hành nghề, sau đó tiếp tục học thạc sĩ chuyên ngành tai mũi họng. Ông Tuấn hỏi, sau khi tốt nghiệp cao học, ông thực hành 18 tháng tại khoa tai mũi họng thì có được xét cấp chứng chỉ hành nghề chuyên khoa tai mũi họng không?

Yêu cầu năng lực đối với giám sát trưởng dự án

Yêu cầu năng lực đối với giám sát trưởng dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/08/2021 15:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của ông Hồ Văn Minh (TPHCM) làm tư vấn đấu thầu gói thầu tư vấn giám sát dự án nạo vét luồng hàng hải. Đơn vị ông gặp vướng mắc về yêu cầu năng lực đối với giám sát trưởng dự án.

Bác sĩ nội khoa có thể mở phòng khám da liễu không?

Bác sĩ nội khoa có thể mở phòng khám da liễu không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/07/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Tạ Văn Lân (TPHCM) có chứng chỉ hành nghề bác sĩ nội khoa. Ông Lân hỏi, ông học thêm chuyên khoa I da liễu thì có được mở rộng phạm vi hoạt động chuyên môn thành nội khoa và da liễu được không? Nếu được thì khi đủ 54 tháng ông có thể mở phòng khám da liễu được không?

Bác sĩ đa khoa có được cấp chứng chỉ hành nghề chuyên khoa?

Bác sĩ đa khoa có được cấp chứng chỉ hành nghề chuyên khoa?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/07/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Trung Nghĩa (Quảng Trị) tốt nghiệp bác sĩ đa khoa năm 2018, làm hợp đồng thực hành khám chữa bệnh 18 tháng tại bệnh viện phụ sản ở TPHCM, được cấp giấy xác nhận quá trình thực hành chuyên khoa phụ sản.

Bác sĩ nội-nhi có được bổ sung hoạt động chẩn đoán hình ảnh?

Bác sĩ nội-nhi có được bổ sung hoạt động chẩn đoán hình ảnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/07/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Trung Hiếu (Đồng Tháp) có chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh nội - nhi do Sở Y tế cấp. Nay ông có bằng chuyên khoa cấp I chẩn đoán hình ảnh. Ông hỏi, ông có thể yêu cầu Sở Y tế cấp bổ sung phạm vi hành nghề chẩn đoán hình ảnh vào chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh nội - nhi được không?

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề bác sĩ da liễu

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề bác sĩ da liễu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Hương (Thái Bình) có bằng bác sĩ đa khoa, nay bà muốn học chuyên khoa da liễu, vậy bà có phải xin cấp chứng chỉ hành nghề không? Nếu cần thì bà thực hành 18 tháng tại khoa bất kỳ của bệnh viện huyện cũng được, hay bắt buộc phải ở khoa da liễu?

Quy định thế nào về chuyển tiếp chủ đầu tư công trình?

Quy định thế nào về chuyển tiếp chủ đầu tư công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/06/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Đức (Hà Nội) hỏi, pháp luật về xây dựng có quy định cụ thể việc chuyển tiếp chủ đầu tư đối với các công trình sửa chữa định kỳ nói riêng và các công trình khác nói chung hay không?

Tham gia xây dựng công trình cấp IV có cần chứng chỉ hành nghề?

Tham gia xây dựng công trình cấp IV có cần chứng chỉ hành nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Võ Tuấn Anh (Đắk Lắk) hỏi, cá nhân trong một tổ chức hoạt động xây dựng (không hành nghề độc lập) tham gia các hoạt động xây dựng như khảo sát, thiết kế, giám sát… các công trình cấp IV có cần phải có chứng chỉ hành nghề không?

Gỡ vướng quy định cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc

Gỡ vướng quy định cấp chứng chỉ hành nghề kiến trúc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/05/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Thực tế có những kiến trúc sư hành nghề gần 30 năm liên tục, có tổ chức xác nhận, có nhiều tác phẩm được xã hội ghi nhận, đã được cấp chứng chỉ hành nghề nhiều lần nhưng vẫn phải đi dự hội thảo để được chứng minh là hành nghề liên tục, phải đi sát hạch để làm điều kiện cần cho việc cấp lại chứng chỉ hành nghề.

Bị gián đoạn thời gian thực hành có được cấp chứng chỉ hành nghề y?

Bị gián đoạn thời gian thực hành có được cấp chứng chỉ hành nghề y?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/05/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê An (Tiền Giang) là bác sĩ, tốt nghiệp năm 2019, làm việc tại bệnh viện đa khoa khu vực, ký hợp đồng tuyển dụng. Bà đi làm được 5 tháng thì có thai, tính đến ngày sinh con, thời gian thực hành của bà mới được 14 tháng. Bà An hỏi, sau thời gian nghỉ thai sản, bà tiếp tục thực hành thêm 4 tháng thì có được cấp chứng chỉ hành nghề không?

Kỹ sư công nghệ sinh học có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Kỹ sư công nghệ sinh học có được cấp chứng chỉ hành nghề?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/05/2021 12:20

(Chinhphu.vn) - Ông Đặng Minh Uy (Tiền Giang) là kỹ sư công nghệ sinh học, làm việc tại khoa xét nghiệm của một đơn vị công lập, đã học lớp xét nghiệm cơ bản 6 tháng do Bệnh viện đa khoa tỉnh tổ chức.

Phụ trách thanh quyết toán công trình cần có chứng chỉ gì?

Phụ trách thanh quyết toán công trình cần có chứng chỉ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/05/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Mạnh Hùng (Đồng Nai) hỏi, cán bộ phụ trách thanh toán hợp đồng, thanh quyết toán công trình sử dụng vốn NSNN thuộc phòng Tài chính-Kế toán Ban quản lý dự án (thành lập theo quyết định của UBND huyện) có cần chứng chỉ/chứng nhận bồi dưỡng nghiệp vụ thanh quyết toán công trình hay không? Có yêu cầu nào khác về năng lực hay không?

Điều kiện bổ sung chuyên môn cho chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh

Điều kiện bổ sung chuyên môn cho chứng chỉ hành nghề khám chữa bệnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Bà Vĩ Hoàng Nhung (Bắc Ninh) có chứng chỉ hành nghề khám, chữa bệnh chuyên khoa da liễu do Sở Y tế cấp ngày 24/6/2019. Bà Nhung hỏi, bà có cấp bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn trong chứng chỉ hành nghề không và nếu muốn bổ sung phạm vi hoạt động nội, da liễu thì cần điều kiện gì?

Căn cứ cấp chứng chỉ hành nghề cho bác sĩ đa khoa

Căn cứ cấp chứng chỉ hành nghề cho bác sĩ đa khoa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/04/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Vũ Tiến Hoan (Tuyên Quang) là bác sĩ đa khoa mới ra trường, đã học xong khoá chẩn đoán hình ảnh cơ bản 9 tháng và siêu âm 6 tháng, được cấp chứng chỉ và xác nhận thời gian thực hành tại viện.

Tiếp tục cấp bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn cho bác sĩ

Tiếp tục cấp bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn cho bác sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/03/2021 15:20

(Chinhphu.vn) - Bà Phan Thị Phi Liễu (Đắk Lắk) là bác sĩ y khoa, đã có chứng chỉ hành nghề chuyên khoa mắt và bằng chuyên khoa 1 về chấn thương chỉnh hình. Bà Liễu đã nộp đơn đề nghị cấp bổ sung phạm vi hoạt động chuyên môn trong chứng chỉ hành nghề nhưng không được giải quyết.

Điều kiện tham gia và ký hồ sơ nghiệm thu công trình

Điều kiện tham gia và ký hồ sơ nghiệm thu công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/02/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phan Quốc Hưng (TPHCM) hỏi, người học chuyên ngành cấp thoát nước, có chứng chỉ hành nghề lắp đặt thiết bị vào công trình thì có ký được hồ sơ nghiệm thu các hệ thống điện, điều hoà không khí không?

Phải có thời gian thực hành mới được cấp chứng chỉ hành nghề

Phải có thời gian thực hành mới được cấp chứng chỉ hành nghề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Thế (Lào Cai) có bằng trung cấp dược nhưng lại đi làm trái ngành. Hiện ông học liên thông đại học, tuy nhiên nhà trường yêu cầu ông Thế phải có chứng chỉ hành nghề thì mới được nhận bằng sau khi học xong. Ông hỏi, trong trường hợp này ông cần làm thế nào?

Điều kiện cấp chứng chỉ giám sát thi công

Điều kiện cấp chứng chỉ giám sát thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/12/2020 11:45

(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Thuận Khánh (Hà Nội) là kỹ sư điện, đã đáp ứng các tiêu chí để đăng ký dự thi lấy chứng chỉ giám sát loại I về tư vấn giám sát lắp đặt thiết bị điện. Tuy nhiên ông chưa có chứng nhận đã qua lớp đào tạo để lấy chứng chỉ.

Căn cứ xác định cấp, loại công trình

Căn cứ xác định cấp, loại công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/10/2020 10:20

(Chinhphu.vn) - Trong quá trình thẩm định công trình, ông Trần Văn Đức (Hà Nội) gặp vướng mắc về xác định cấp công trình xây dựng, chứng chỉ năng lực hành nghề của chủ nhiệm dự án và hợp đồng giữa chủ nhiệm dự án với nhiều tổ chức tư vấn thiết kế tại cùng một thời điểm. Ông Đức đề nghị cơ quan chức năng giải đáp các vướng mắc này.

Căn cứ xét cấp chứng chỉ hành nghề đối với bác sĩ

Căn cứ xét cấp chứng chỉ hành nghề đối với bác sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Hứa Minh Phương (Tuyên Quang) tốt nghiệp bác sĩ đa khoa, đã hợp đồng thực hành khám chữa bệnh tại Khoa Ngoại Bệnh viện tỉnh Tuyên Quang 2 năm. Sau 2 năm, ông được xác nhận thời gian thực hành và năng lực chuyên môn khám chữa bệnh chuyên khoa ngoại.

Tư vấn đấu thầu chưa đủ năng lực có phải hủy thầu?

Tư vấn đấu thầu chưa đủ năng lực có phải hủy thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/09/2020 11:02

(Chinhphu.vn) – Cá nhân tham gia lập hồ sơ mời thầu thuộc đơn vị tư vấn đấu thầu là đối tượng phải có chứng chỉ hành nghề. Việc hồ sơ mời thầu được lập bởi cá nhân không có chứng chỉ hành nghề không thuộc trường hợp hủy thầu.

Giám sát lắp đặt thiết bị văn phòng không cần chứng chỉ

Giám sát lắp đặt thiết bị văn phòng không cần chứng chỉ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/08/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Tuấn Anh (Tây Ninh) hỏi, trong gói thầu tư vấn giám sát dân dụng xây lắp - thiết bị (thiết bị bàn ghế văn phòng, trường học) thì cá nhân ngoài chứng chỉ giám sát công trình dân dụng có cần phải có chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị công nghệ nữa hay không?

}