(Chinhphu.vn) – Việc chưa cập nhật số thông báo mời thầu không ảnh hưởng đến nội dung cơ bản của bảo đảm dự thầu nên đây được coi là sai sót không cơ bản, bảo đảm dự thầu tiếp tục được xem xét, đánh giá.

Đơn vị ông Dương Đoàn Ngọc Châu (Hà Nội) là bên mời thầu đang đánh giá E-HSDT một gói thầu qua mạng (có số thông báo mời thầu là xxx-00, số thông báo mời thầu sau khi sửa đổi là xxx-01 và đây là số thông báo mời thầu cuối cùng).

Tuy nhiên, nhà thầu lại nộp bản scan bảo lãnh dự thầu có ghi số thông báo mời thầu là xxx-00 (theo mẫu bảo lãnh dự thầu của Thông tư số 04/2017/TT-BKHĐT).

Ông Châu hỏi, vậy bảo lãnh dự thầu của nhà thầu trên có hợp lệ hay không?

Bộ Kế hoạch và Đầu tư trả lời vấn đề này như sau:

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 18 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, hồ sơ dự thầu hợp lệ phải có bảo đảm dự thầu với giá trị và thời hạn hiệu lực đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Đối với trường hợp quy định bảo đảm dự thầu theo hình thức nộp thư bảo lãnh thì thư bảo lãnh phải được đại diện hợp pháp của tổ chức tín dụng hoặc chi nhánh ngân hàng nước ngoài được thành lập theo pháp luật Việt Nam ký tên với giá trị và thời hạn hiệu lực, đơn vị thụ hưởng theo yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Theo hướng dẫn tại Mục 23 Chương I các Mẫu E-HSMT hàng hóa, xây lắp một giai đoạn một túi hồ sơ ban hành kèm theo Thông tư số 04/2017/TT-BKHĐT ngày 15/11/2017 của Bộ Kế hoạch và Đầu tư thì E-HSDT đáp ứng cơ bản là E-HSDT đáp ứng các yêu cầu nêu trong E-HSMT mà không có các sai khác, đặt điều kiện hoặc bỏ sót nội dung cơ bản. Sai khác, đặt điều kiện hoặc bỏ sót nội dung cơ bản nghĩa là những điểm trong E-HSDT mà:

- Nếu được chấp nhận thì sẽ gây ảnh hưởng đáng kể đến phạm vi, chất lượng hay hiệu quả sử dụng của dịch vụ được quy định trong hợp đồng; gây hạn chế đáng kể và không thống nhất với E-HSMT đối với quyền hạn của chủ đầu tư hoặc nghĩa vụ của nhà thầu trong hợp đồng;

- Nếu được sửa lại thì sẽ gây ảnh hưởng không công bằng đến vị thế cạnh tranh của nhà thầu khác có E-HSDT đáp ứng cơ bản yêu cầu nêu trong E-HSMT.

Theo đó, việc đánh giá tính hợp lệ của bảo đảm dự thầu thực hiện theo quy định của E-HSMT, tuân thủ quy định nêu trên và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Việc chưa cập nhật số thông báo mời thầu không ảnh hưởng đến nội dung cơ bản của bảo đảm dự thầu nên đây được coi là sai sót không cơ bản, bảo đảm dự thầu tiếp tục được xem xét, đánh giá.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Bảo đảm dự thầu , nhà thầu , thư bảo lãnh