• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: nhà thầu

Nhà thầu tư vấn có được cung cấp nhiều dịch vụ cho cùng gói thầu?

Nhà thầu tư vấn có được cung cấp nhiều dịch vụ cho cùng gói thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/09/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Nhà thầu tham dự thầu với nhà thầu tư vấn cho gói thầu đó không có cổ phần hoặc vốn góp của nhau; không cùng có cổ phần hoặc vốn góp trên 20% của một tổ chức, cá nhân khác với từng bên.

Giá gói thầu có bao gồm chi phí dự phòng?

Giá gói thầu có bao gồm chi phí dự phòng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/09/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Giá gói thầu được tính đúng, tính đủ toàn bộ chi phí để thực hiện gói thầu, kể cả chi phí dự phòng, phí, lệ phí và thuế.

Chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công có thể ký biên bản nghiệm thu?

Chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công có thể ký biên bản nghiệm thu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Hùng (Bắc Giang) hỏi, căn cứ Nghị định số 06/2021/NĐ-CP quy định về thành phần ký biên bản nghiệm thu công việc xây dựng thì chỉ huy trưởng của nhà thầu thi công ký biên bản này có được không?

Nhóm hàng hóa, dịch vụ được áp dụng thuế suất 8%

Nhóm hàng hóa, dịch vụ được áp dụng thuế suất 8%

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ban quản lý dự án của ông Ngô Thanh Việt (Quảng Nam) được giao nhiệm vụ chủ đầu tư công trình A. Công trình được phê duyệt với giá gói thầu thi công xây dựng là 1.944.825.000 đồng, mức thuế suất 10%. Ban quản lý dự án tổ chức đấu thầu qua mạng công trình nêu trên vào ngày 28/3/2022.

Dự án chậm tiến độ nhiều lần, có tiếp tục được gia hạn?

Dự án chậm tiến độ nhiều lần, có tiếp tục được gia hạn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/05/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Trang (Yên Bái) hỏi, những dự án đã được cấp Giấy chứng nhận đầu tư theo Luật Đầu tư năm 2005 chậm tiến độ và đã được nhiều lần gia hạn tiến độ nhưng đến nay vẫn chưa hoàn thành có tiếp tục được gia hạn thời gian thực hiện 24 tháng theo Khoản 4 Điều 117 hay không?

Lập hồ sơ hoàn công bằng ngôn ngữ khác có được không?

Lập hồ sơ hoàn công bằng ngôn ngữ khác có được không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/05/2022 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà An Thị Thùy Trang (Hà Nội) có 100% vốn nước ngoài, đang làm nhà thầu thi công xây dựng dự án tại Việt Nam cho chủ đầu tư cũng là công ty nước ngoài. Tuy nhiên, pháp luật xây dựng hiện hành không còn quy định về ngôn ngữ sử dụng trong hồ sơ hoàn thành công trình.

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

Hợp đồng trọn gói, tính chi phí lán trại thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/04/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Phương Đắc (Hà Nội) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng, có đăng ký kinh doanh. Tháng 10/2021, công ty ký hợp đồng thi công công trình cấp IV, giá trị xây lắp 350.000.000 đồng, hợp đồng trọn gói, thời gian thi công 40 ngày.

Nhật ký công trình có được phép đánh máy?

Nhật ký công trình có được phép đánh máy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/04/2022 18:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hoài Vẹn (Cà Mau) hỏi, đối với công trình cấp VI, nhóm C (công trình có quy mô nhỏ), nếu có biên bản thỏa thuận giữa chủ đầu tư và nhà thầu thì nhà thầu có được đánh máy nhật ký công trình hay không?

Trường hợp nào được điều chỉnh dự toán xây dựng?

Trường hợp nào được điều chỉnh dự toán xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Ngọc Nam (Điện Biên) đang công tác tại ban quản lý dự án khu vực. Sau khi công trình được phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, trước khi phát hành hồ sơ mời thầu, đơn vị tiến hành cập nhật giá gói thầu theo Điều 19 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP (có quyết định phê duyệt điều chỉnh giá gói thầu).

Quy định chọn nhà thầu kiểm toán dự án đầu tư công

Quy định chọn nhà thầu kiểm toán dự án đầu tư công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/02/2022 14:45

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Quý (Bình Dương) hỏi, "… Các dự án sử dụng vốn đầu tư công còn lại, người có thẩm quyền quyết định phê duyệt đầu tư dự án xem xét, quyết định đấu thầu kiểm toán độc lập để kiểm toán báo cáo quyết toán" quy định tại Điểm a Khoản 3 Điều 35 Nghị định số 99/2021/NĐ-CP được hiểu như thế nào cho đúng?

Nhà thầu không đến thương thảo hợp đồng, xử lý thế nào?

Nhà thầu không đến thương thảo hợp đồng, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp thương thảo không thành công, bên mời thầu báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định mời nhà thầu xếp hạng tiếp theo vào thương thảo. Trường hợp thương thảo với các nhà thầu xếp hạng tiếp theo không thành công thì bên mời thầu báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định hủy thầu.

Trường hợp nào được ký hợp đồng thầu phụ?

Trường hợp nào được ký hợp đồng thầu phụ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/02/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Uyến (Thái Bình) chuẩn bị thi công gói thầu giao thông, nguồn vốn Nhà nước và muốn ký hợp đồng nhà thầu phụ lớn hơn 10% giá trị công trình nhưng không vượt quá giá trị quy định trong hồ sơ mời thầu.

Thời hạn giải tỏa thư bảo lãnh dự thầu

Thời hạn giải tỏa thư bảo lãnh dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Đăng Hoàng (Hà Nội) mở thư bảo lãnh dự thầu tại một ngân hàng TMCP. Công ty ông không trúng thầu và đề nghị ngân hàng giải tỏa thư bảo lãnh.

Khi nào phải thực hiện lại nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

Khi nào phải thực hiện lại nhiệm vụ khảo sát xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/01/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Nhiệm vụ khảo sát xây dựng được sửa đổi, bổ sung trong quá trình thiết kế khi nhà thầu thiết kế phát hiện báo cáo khảo sát xây dựng không đáp ứng yêu cầu thiết kế.

Đã cơ bản khắc phục tồn đọng tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2

Đã cơ bản khắc phục tồn đọng tại Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2

Thời sự 26/12/2021 12:33

(Chinhphu.vn) - Sáng 26/12, Phó Thủ tướng Lê Văn Thành đã đi kiểm tra tiến độ Dự án Nhà máy Nhiệt điện Thái Bình 2. Phó Thủ tướng yêu cầu tiếp tục thi đua, ưu tiên cao nhất cả về nhân lực, vốn, thiết bị bảo đảm bám sát các mốc tiến độ đã đề ra.

Căn cứ phạm vi công việc để xác định trách nhiệm của nhà thầu

Căn cứ phạm vi công việc để xác định trách nhiệm của nhà thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/10/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Phạm Khánh Vương (Hà Nội) ký hợp đồng trọn gói thi công công trình gồm các hạng mục: hệ thống phòng cháy chữa cháy, hệ thống hút khói. Sau khi hợp đồng được ký, công ty ông Vương đã đi khảo sát và thấy khối lượng chênh lệch giữa bản vẽ thiết kế và danh mục mời thầu.

Nhà thầu thẩm tra thiết kế công trình cần điều kiện gì?

Nhà thầu thẩm tra thiết kế công trình cần điều kiện gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/09/2021 16:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu có chứng chỉ năng lực về thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng thì được thực hiện thẩm tra nhiệm vụ khảo sát và cá nhân có chứng chỉ hành nghề thiết kế xây dựng thì được chủ trì thẩm tra nhiệm vụ khảo sát phù hợp với hạng chứng chỉ được cấp.

Điều kiện làm nhà thầu lập báo cáo đánh giá tác động môi trường

Điều kiện làm nhà thầu lập báo cáo đánh giá tác động môi trường

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Long (Thanh Hóa) hỏi, nhà thầu lập đề cương nhiệm vụ lập báo cáo đánh giá tác động môi trường có được lập báo cáo đánh giá tác động môi trường không?

Trách nhiệm kiểm soát năng lực nhà thầu thiết kế

Trách nhiệm kiểm soát năng lực nhà thầu thiết kế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/07/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Việc kiểm soát năng lực của nhà thầu và người tham gia thiết kế thuộc trách nhiệm của chủ đầu tư và nhà thầu tư vấn thiết kế thông qua thỏa thuận hợp đồng tư vấn thiết kế.

Được điều chỉnh dự án khi nào?

Được điều chỉnh dự án khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Khi xuất hiện yếu tố mang lại hiệu quả cao hơn cho dự án và đã được chủ đầu tư chứng minh về hiệu quả tài chính, kinh tế - xã hội do việc điều chỉnh dự án mang lại thì được điều chỉnh dự án.

Có được chỉ định thầu cho nhà thầu là cá nhân?

Có được chỉ định thầu cho nhà thầu là cá nhân?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đỗ Viết Phúc (Lai Châu) có chứng chỉ hành nghề lưu trữ, lĩnh vực được hành nghề là chỉnh lý tài liệu lưu trữ. Ông đã nộp hồ sơ đăng ký hoạt động dịch vụ lưu trữ tại Sở Nội vụ. Hiện nay có cơ quan muốn thuê ông chỉnh lý tài liệu lưu trữ của cơ quan theo hình thức chỉ định thầu với số tiền của cả gói thầu là hơn 60 triệu đồng.

Chủ đầu tư hay nhà thầu phải mua bảo hiểm công trình?

Chủ đầu tư hay nhà thầu phải mua bảo hiểm công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/05/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Công trình thuộc đối tượng bắt buộc phải mua bảo hiểm thì việc mua bảo hiểm công trình trong thời gian xây dựng do chủ đầu tư thực hiện, trường hợp phí bảo hiểm được tính trong giá hợp đồng thì việc mua bảo hiểm công trình do nhà thầu thực hiện.

Chủ đầu tư chịu trách nhiệm xử lý tình huống trong đấu thầu

Chủ đầu tư chịu trách nhiệm xử lý tình huống trong đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/04/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Việc không thống nhất về tên của bên mời thầu trong E-TBMT, E-HSMT dẫn đến nhà thầu có các cách hiểu khác nhau là lỗi của bên mời thầu, không phải là lỗi của nhà thầu nên có thể coi đây là tình huống phát sinh trong đấu thầu.

Cách đánh giá nhân sự chủ chốt khi đấu thầu qua mạng

Cách đánh giá nhân sự chủ chốt khi đấu thầu qua mạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/04/2021 15:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Lê Văn Thắng (Hà Nội), trong E-HSMT yêu cầu thời gian thực hiện công việc tương tự đối với chỉ huy trưởng công trình là tối thiểu 10 năm, nhưng E-HSDT nhà thầu chỉ kê khai có 6 năm. Vậy, khi đánh giá hồ sơ dự thầu, bên mời thầu có được yêu cầu nhà thầu kê khai lại hoặc kê khai bổ sung không?

}