(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Diễm được tuyển dụng giảng dạy tại trường THCS Trương Gia Mô, phường Núi Sam, TP. Châu Đốc, tỉnh An Giang từ năm 2001. Tháng 9/2006, bà nhận quyết định điều động đến công tác tại trường THCS Vĩnh Tế, xã Vĩnh Tế, TP. Châu Đốc, trong quyết định chỉ ghi thời gian đến công tác.

Xã Vĩnh Tế thuộc vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn. Bà Diễm hỏi, bà có được hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 của Chính phủ không?

Về vấn đề này, Phòng Giáo dục và Đào tạo TP. Châu Đốc, tỉnh An Giang trả lời như sau:

Trường THCS Vĩnh Tế đã triển khai Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định số 61/2006/NĐ-CP ngày 20/6/2006 của Chính phủ về chính sách đối với nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục công tác ở trường chuyên biệt, ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn và triển khai Văn bản số 611/STC-NS ngày 18/3/2016 của Sở Tài chính về việc báo cáo quyết toán năm 2015 và nhu cầu năm 2016 đối với kinh phí thực hiện chi trả các chính sách ở vùng đặc biệt khó khăn theo các Nghị định số 61/2006/NĐ-CP, 19/2013/NĐ-CP, 64/2009/NĐ-CP116/2010/NĐ-CP.

Trong Điều 1, Khoản 2 bổ sung Khoản 3, Điều 8 về phụ cấp thu hút của Nghị định số 19/2013/NĐ-CP ngày 23/2/2013 có nội dung như sau:

"... Đối tượng hưởng phụ cấp thu hút theo Nghị định 19/2013/NĐ-CP là nhà giáo, cán bộ quản lý giáo dục đã hết thời hạn công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn là 3 năm đối với nữ và 5 năm đối với nam nhưng cơ quan quản lý giáo dục có thẩm quyền chưa sắp xếp, luân chuyển công tác trở về nơi ở hoặc nơi làm việc cuối cùng trước khi luân chuyển đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn thì tiếp tục được hưởng phụ cấp thu hút bằng 70% mức lương hiện hưởng và phụ cấp chức vụ lãnh đạo, phụ cấp thâm niên vượt khung (nếu có), nhưng thôi không hưởng phụ cấp công tác lâu năm ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn quy định tại Điều 5 Nghị định số 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (sau đây gọi chung là Nghị định 116/2010/NĐ-CP)".

Văn bản số 611/STC-NS ngày 18/3/2016 của Sở Tài chính có nội dung:

"... Việc xác định đối tượng thuộc diện luân chuyển có thời hạn đến vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn được hưởng phụ cấp quy định tại Nghị định số 19/2013/NĐ-CP căn cứ vào thời hạn luân chuyển ghi trong quyết định của cơ quan có thẩm quyền.

Nếu trong quyết định luân chuyển không ghi rõ thời hạn công tác tại vùng đặc biệt khó khăn thì không thực hiện theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP. Nhu cầu kinh phí thực hiện Nghị định số 19/2013/NĐ-CP được tính kể từ ngày 15/4/2013 (ngày Nghị định này có hiệu lực)...".

Thực tế theo quyết định phân công, luân chuyển, Ban Giám hiệu có ghi thời hạn công tác nhưng giáo viên đến các trường chỉ ghi ngày đến (không ghi cụ thể thời hạn là bao lâu).

Năm học 2006-2007, trường THCS Vĩnh Tế được thành lập do tách từ trường THCS Trương Gia Mô, nên một số giáo viên được điều động về trường THCS Vĩnh Tế, trong đó có bà Lê Thị Diễm.

Hàng năm cũng có giáo viên tự nguyện xin chuyển trường, Phòng Giáo dục và Đào tạo có xem xét từng trường hợp cụ thể để giải quyết thuyên chuyển, tuy nhiên không thể chuyển hết giáo viên được do nhu cầu của nơi đến có hạn hoặc nơi xin đến không có nhu cầu.

Như vậy, theo Văn bản số 611/STC-NS ngày 18/3/2016 của Sở Tài chính thì giáo viên không được hưởng chế độ theo Nghị định số 19/2013/NĐ-CP của Chính phủ.

Chinhphu.vn

Từ khóa: phụ cấp thu hút , đặc biệt khó khăn , điều động , 19/2013/NĐ-CP