(Chinhphu.vn) - Ông Võ Tử Quyên (Thừa Thiên-Huế) có trình độ đại học xây dựng, tốt nghiệp tháng 1/2019 và tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2005. Ông Quyên có 16 năm kinh nghiệm về xây dựng, vậy ông có đủ điều kiện để đăng ký thi sát hạch chứng chỉ hành nghề hạng II không?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Điểm b Khoản 2 Điều 66 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP ngày 3/3/2021 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quản lý dự án đầu tư xây dựng quy định:

“Điều 66. Điều kiện chung để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng

Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề khi đáp ứng các điều kiện sau:

2. Có trình độ chuyên môn được đào tạo, thời gian và kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề như sau:

… b) Hạng II: Có trình độ đại học thuộc chuyên ngành phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 4 năm trở lên”.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chứng chỉ hành nghề xây dựng , giám sát , hoạt động xây dựng