• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: hoạt động xây dựng

Các nội dung thi chứng chỉ hành nghề xây dựng

Các nội dung thi chứng chỉ hành nghề xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/11/2022 12:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Ngọc Thành (TPHCM) học chuyên ngành xây dựng dân dụng và công nghiệp. Ông đã có chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng hạng II, nay chứng chỉ hết hạn phải đi thi lại.

Cấp lại chứng chỉ hành nghề xây dựng có phải kê khai kinh nghiệm?

Cấp lại chứng chỉ hành nghề xây dựng có phải kê khai kinh nghiệm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/11/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Văn Hiếu (Hà Nội) gửi hồ sơ xin cấp lại chứng chỉ hành nghề xây dựng do chứng chỉ cũ hết hạn. Theo kết quả xử lý thì hồ sơ của ông Hiếu không đủ điều kiện thi do chứng minh kinh nghiệm không đạt yêu cầu.

Có quy định về tuổi của chức danh giám sát trưởng?

Có quy định về tuổi của chức danh giám sát trưởng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/10/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Lương (TPHCM) hiện tại 64 tuổi, đang làm việc cho một đơn vị tư vấn xây dựng. Ông có đầy đủ văn bằng, chứng chỉ hành nghề theo quy định của Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Người nước ngoài có được cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng?

Người nước ngoài có được cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/10/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Giám đốc dự án công ty của ông Trịnh Văn Nhựt (TPHCM) là người nước ngoài, có chứng chỉ xây dựng được châu Âu công nhận. Ông hỏi, vậy cần thi thế nào, ở đâu, bằng ngôn ngữ gì, để giám đốc này có chứng chỉ hành nghề xây dựng hạng I phù hợp với quy định Việt Nam?

Thời điểm xác định giảm thuế GTGT với hoạt động xây dựng

Thời điểm xác định giảm thuế GTGT với hoạt động xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Nguyễn Thị Thu Trinh (Quảng Ngãi) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng dân dụng. Năm 2021, công ty ký hợp đồng trọn gói thi công công trình nhà làm việc công an, chủ đầu tư là công an tỉnh. Hợp đồng có hiệu lực thi công từ ngày 7/7/2021 - 7/1/2022, nhưng do ảnh hưởng dịch bệnh và thiên tai nên công trình bị chậm tiến độ.

Lĩnh vực, phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề xây dựng

Lĩnh vực, phạm vi hoạt động của chứng chỉ hành nghề xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/08/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Thiện (Hà Nội) hỏi, kỹ sư có chứng chỉ giám sát lắp đặt thiết bị nhưng bằng đại học không phải chuyên ngành điện thì có được giám sát lắp đặt trạm biến áp không?

Tra cứu thông tin chứng chỉ hành nghề xây dựng thế nào?

Tra cứu thông tin chứng chỉ hành nghề xây dựng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/07/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Lê Vinh (Quảng Trị), Khoản 1, Điều 99 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP quy định, thông tin năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức, cá nhân hoạt động xây dựng đã được cấp chứng chỉ phải được đăng tải công khai trên trang thông tin điện tử do cơ quan có thẩm quyền cấp chứng chỉ quản lý và tích hợp trên trang thông tin điện tử của Bộ Xây dựng.

Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng

Thủ tục gia hạn chứng chỉ hành nghề xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/06/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Chứng chỉ hành nghề giám sát xây dựng hạng I của ông Trịnh Hoàng Quang Vũ (Đà Nẵng) sẽ hết hạn vào tháng 9/2022. Ông Vũ hỏi, thủ tục và trình tự thực hiện gia hạn chứng chỉ hành nghề theo quy định hiện nay như thế nào?

Không còn quy định về năng lực đối với tổ chức lập, thẩm tra dự án

Không còn quy định về năng lực đối với tổ chức lập, thẩm tra dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Hoàng Thiện Anh (Long An) thực hiện dự án nhóm A, sử dụng vốn khác. Theo ông hiểu, đơn vị tư vấn lập báo cáo nghiên cứu khả thi cho dự án này không cần có chứng chỉ hành nghề lập báo cáo nghiên cứu khả thi, mà chỉ cần chứng chỉ hành nghề thiết kế và định giá xây dựng phù hợp để lập thiết kế cơ sở và tính toán tổng mức đầu tư của dự án.

Thiết kế, giám sát công trình cấp IV có cần chứng chỉ?

Thiết kế, giám sát công trình cấp IV có cần chứng chỉ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Huỳnh Thiên Khiêm (Trà Vinh) hỏi, khi tham gia khảo sát, thiết kế, giám sát đối với công trình cấp IV thì tổ chức có cần chứng chỉ năng lực không?

Điều kiện nhân sự khi tham gia thiết kế công trình cấp II

Điều kiện nhân sự khi tham gia thiết kế công trình cấp II

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/09/2021 12:20

(Chinhphu.vn) - Công ty tư vấn thiết kế xây dựng của ông Nguyễn Đắc Vi (Bắc Giang) được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động trong lĩnh vực thiết kế công trình dân dụng cấp II. Công ty đang lập báo cáo nghiên cứu khả thi xây dựng công trình trụ sở cơ quan – công trình cấp II.

Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

Lắp đặt hệ thống đỗ xe tự động cần chứng chỉ năng lực hạng mấy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Đỗ Thanh Vỵ (Hà Nội) chuyên cung cấp hệ thống đỗ xe tự động dạng xếp hình (đỗ xe cơ khí) trong các tòa nhà cao tầng. Các dự án có số chỗ đỗ xe ô tô khác nhau (10, 20, 60, 80, 100, 150, 200, 300… vị trí đỗ cơ khí). Thời gian triển khai thi công lắp đặt khoảng 30 - 45 ngày.

Tiêu chí xét cấp chứng chỉ thiết kế đường dây, trạm biến áp

Tiêu chí xét cấp chứng chỉ thiết kế đường dây, trạm biến áp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/05/2021 10:20

(Chinhphu.vn) - Việc đánh giá, xét cấp chứng chỉ năng lực đối với tổ chức thiết kế, thẩm tra thiết kế công trình đường dây và trạm biến áp thực hiện theo quy định tại Điểm c Khoản 4 Điều 89 và Điều 93 Nghị định số 15/2021/NĐ-CP.

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng hạng II

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề xây dựng hạng II

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Võ Tử Quyên (Thừa Thiên-Huế) có trình độ đại học xây dựng, tốt nghiệp tháng 1/2019 và tốt nghiệp trung cấp xây dựng năm 2005. Ông Quyên có 16 năm kinh nghiệm về xây dựng, vậy ông có đủ điều kiện để đăng ký thi sát hạch chứng chỉ hành nghề hạng II không?

Điều kiện giám sát công trình dân dụng hạng I

Điều kiện giám sát công trình dân dụng hạng I

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/10/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Phạm Chí Thuần (TPHCM) được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng, phạm vi hoạt động là xây dựng - giám sát công tác xây dựng công trình dân dụng hạng I.

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Hiện (Hòa Bình) hỏi, công ty tư vấn và xây lắp mới thành lập phải làm thế nào để được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng? Có thể liên danh với một công ty đã đủ năng lực hoặc ký hợp đồng thầu phụ với công ty đủ năng lực có được không?

Chứng chỉ hành nghề xây dựng hết hạn, cấp lại hay cấp mới?

Chứng chỉ hành nghề xây dựng hết hạn, cấp lại hay cấp mới?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phan Đức Dũng (Quảng Nam) là kỹ sư xây dựng cầu đường và có 12 năm kinh nghiệm, được cấp chứng chỉ hành nghề năm 2012 và hết hạn năm 2017.

Thi công phần kết cấu xây dựng phải có chứng chỉ

Thi công phần kết cấu xây dựng phải có chứng chỉ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/09/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Cao Lê Tuấn Anh (Đà Nẵng) hỏi, đơn vị chuyên về gia công cơ khí ký hợp đồng với chủ đầu tư để cung cấp và gia công hoàn thiện King-post (thép hình, một hạng mục nhỏ thuộc phần trụ tạm trong dự án) cho dự án công trình cấp I thì có cần phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng phù hợp với cấp công trình đó không?

Điều kiện cung cấp, lắp đặt bãi đỗ xe tự động

Điều kiện cung cấp, lắp đặt bãi đỗ xe tự động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/08/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Tự động hóa Tân Phát đã đăng ký kinh doanh ngành nghề cung cấp lắp đặt hệ thống thiết bị bãi đỗ xe tự động/bán tự động tại các công trình, tòa nhà trên giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp theo quy định pháp luật.

Giám sát lắp đặt đồ gỗ không yêu cầu chứng chỉ hành nghề

Giám sát lắp đặt đồ gỗ không yêu cầu chứng chỉ hành nghề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/08/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty ông Nguyễn Tấn Thanh (TPHCM) đang làm chủ đầu tư nhiều dự án, trong đó có gói thầu thiết bị đồ gỗ, bàn ghế. Ông Thanh hỏi, công ty ông muốn thuê giám sát gói thầu này thì người chịu trách nhiệm giám sát trưởng đòi hỏi phải có chứng chỉ như thế nào?

Điều kiện cấp chứng chỉ thiết kế, giám sát công trình giao thông

Điều kiện cấp chứng chỉ thiết kế, giám sát công trình giao thông

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/07/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Đào Văn Trang (Hà Nam) tốt nghiệp kỹ sư ngành Công nghệ kỹ thuật giao thông, chuyên ngành Kỹ thuật an toàn giao thông, Trường Đại học Giao thông vận tải. Ông Trang hoạt động trong ngành xây dựng đã đủ 2 năm, tham gia thiết kế 3 công trình đường giao thông cấp III, 5 công trình đường giao thông cấp IV.

Kỹ sư nhà thầu chính EPC phải có chứng chỉ hành nghề

Kỹ sư nhà thầu chính EPC phải có chứng chỉ hành nghề

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/06/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Kỹ sư nhà thầu chính EPC nếu đảm nhận các chức danh quy định tại Khoản 3, Điều 148 Luật Xây dựng năm 2014 thì phải có chứng chỉ hành nghề theo quy định tại Nghị định số 100/2018/NĐ-CP.

Thiết kế và thi công xây dựng phải có chứng chỉ năng lực

Thiết kế và thi công xây dựng phải có chứng chỉ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/05/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp tổ chức tham gia thiết kế xây dựng, thi công xây dựng công trình thì phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Thiết kế, thẩm tra thiết kế cũng cần có chứng chỉ hoạt động

Thiết kế, thẩm tra thiết kế cũng cần có chứng chỉ hoạt động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/05/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Tổng công ty của ông Trần Đức Tùng đang triển khai mời thầu tư vấn thiết kế và thẩm tra thiết kế lập báo cáo Kinh tế kỹ thuật gói thầu “lắp dựng kết cấu nhà kính trên tầng 6 có diện tích 70 m 2 thuộc khối nhà 6 tầng liên kết khối nhà 22 tầng” ( tổ hợp hợp nhà có cùng khối móng).

}