(Chinhphu.vn) – Thời gian được hưởng phụ cấp chống dịch Covid-19 theo đúng quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị quyết số 16/NQ-CP của Chính phủ chứ không phải từ ngày 8/2/2021 ngày Nghị quyết số 16/NQ-CP có hiệu lực.

Theo phản ánh của ông Ngô Văn Bắc (tỉnh Thanh Hóa), trong Nghị quyết 16/NQ-CP của Chính phủ có bổ sung đối tượng hưởng chế độ đặc thù phòng, chống dịch. Theo Điểm c Khoản 1 Điều 2 Nghị quyết, đối tượng là người lấy mẫu xét nghiệm, người làm công tác xét nghiệm Covid-19 và theo Điều 4 thì thời gian áp dụng bắt đầu từ khi có dịch đến khi hết dịch nhưng không sớm hơn ngày 23/1/2020 (theo Quyết định số 447/QĐ-TTg năm 2020 về công bố dịch Covid-19).

Nhưng các đơn vị tuyến dưới lại hiểu các đối tượng này chỉ được hưởng chế độ từ ngày 8/2/2021 (ngày ký Nghị quyết số 16/NQ-CP) chứ không phải là từ ngày 23/1/2020 theo Khoản 1, Điều 4 của Nghị quyết số 16/NQ-CP. Do vậy, chế độ đặc thù của người lấy mẫu làm công tác xét nghiệm Covid-19 trong cơ sở y tế sẽ không được thanh toán.

Ông Ngô Văn Bắc (tỉnh Thanh Hóa) hỏi, cách hiểu nào đúng?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Tại khoản 1 Điều 2 Nghị Quyết số 16/NQ-CP quy định: Chế độ phụ cấp chống dịch mức 300.000 đồng/người/ngày được áp dụng đối với: Người đi giám sát, điều tra, xác minh dịch; Người trực tiếp khám, chẩn đoán, điều trị người mắc Covid -19, nghi mắc Covid -19 tại khu vực cách ly của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh; Người làm công việc lấy mẫu, gộp mẫu, phân tách mẫu, người trực tiếp làm xét nghiệm SASR-CoV-2 tại cơ sở y tế; Người làm công việc vệ sinh, tẩy uế, diệt tác nhân gây bệnh tại khu điều trị người mắc Covid -19.

Tại Khoản 1, Khoản 2, Khoản 6 Điều 4 Nghị Quyết số 16/NQ-CP quy định: Chế độ phụ cấp chống dịch quy định tại Điều 2 Nghị quyết này được thực hiện kể từ ngày xuất hiện người mắc, nghi mắc Covid -19 đầu tiên nhưng không sớm hơn ngày xảy ra dịch bệnh theo quy định tại Khoản 2 Điều 1 Quyết định số 447/QĐ-TTg ngày 1/4/2020 của Thủ tướng Chính phủ về việc công bố dịch Covid -19 cho đến ngày không còn người mắc, nghi mắc Covid -19 trên phạm vi địa bàn cấp tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.

Thời gian hưởng chế độ phụ cấp chống dịch quy định tại Điều 2 Nghị quyết này được tính theo số ngày thực tế tham gia chống dịch theo phân công của cấp có thẩm quyền, kể cả ngày nghỉ, ngày lễ, Tết. Thủ trưởng cơ quan, đơn vị căn cứ tình hình thực tế để quyết định và chịu trách nhiệm về việc phân công người tham gia chống dịch.

Người tham gia chống dịch Covid -19 đã hưởng chế độ phụ cấp theo mức quy định tại Điều 3 Quyết định số 73/2011/QĐ-TTg ngày 28/12/2011 của Thủ tướng Chính phủ được truy lĩnh phần tăng thêm để đạt bằng mức phụ cấp chống dịch tương ứng quy định tại Điều 2 Nghị quyết này.

Đối chiếu với quy định của Nghị quyết số 16/NQ-CP, thì người làm công việc lấy mẫu, gộp mẫu, phân tách mẫu, người trực tiếp làm xét nghiệm SASR-CoV-2 tại cơ sở y tế sẽ được hưởng phụ cấp chống dịch tính theo số ngày thực tế tham gia theo phân công của cấp có thẩm quyền. Thời gian được hưởng theo đúng quy định tại khoản 1 Điều 4 Nghị quyết số 16/NQ-CP của Chính phủ chứ không phải từ ngày 8/2/2021 ngày Nghị quyết số 16/NQ-CP có hiệu lực.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Covid-19 , phụ cấp phòng chống dịch