• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: bán vé

Chủ đầu tư có được tự thẩm định thiết kế bản vẽ thi công?

Chủ đầu tư có được tự thẩm định thiết kế bản vẽ thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/05/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Việc tổ chức thẩm định, phê duyệt thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở thuộc trách nhiệm của chủ đầu tư theo quy định tại Điều 82 Luật Xây dựng năm 2014 được sửa đổi, bổ sung tại Khoản 24 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

Hướng dẫn lập và xác nhận bản vẽ hoàn công

Hướng dẫn lập và xác nhận bản vẽ hoàn công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/09/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Việc lập và xác nhận bản vẽ hoàn công được thực hiện theo hướng dẫn tại Phụ lục II Thông tư số 26/2016/TT-BXD ngày 26/10/2016 của Bộ Xây dựng quy định chi tiết một số nội dung về quản lý chất lượng và bảo trì công trình xây dựng.

Bộ Xây dựng trả lời về thủ tục hành chính trong quy hoạch xây dựng

Bộ Xây dựng trả lời về thủ tục hành chính trong quy hoạch xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/01/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Quy định về các thủ tục hành chính đối với lĩnh vực quy hoạch xây dựng không có quy định đối với việc chấp thuận tổng mặt bằng dự án. Việc kiểm tra sự phù hợp của nội dung bản vẽ tổng mặt bằng được thực hiện trong quá trình thẩm định dự án đầu tư xây dựng.

Có thể ký số trên bản vẽ thiết kế?

Có thể ký số trên bản vẽ thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/03/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Bản vẽ thiết kế xây dựng sử dụng chữ ký điện tử hay chữ ký số thực hiện căn cứ theo quy định của hợp đồng đã ký kết giữa chủ đầu tư, đơn vị tư vấn thiết kế, tư vấn thẩm tra, nhà thầu thi công.

Có được ký điện tử lên bản vẽ thiết kế?

Có được ký điện tử lên bản vẽ thiết kế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Mai Thiều (Hà Nội) hỏi: Có thể dùng phương án ký điện tử để thay thế việc ký và đóng dấu đỏ lên bản cứng hồ sơ bản vẽ thiết kế thi công công trình được không? Văn bản nào quy định, hướng dẫn vấn đề này?

Thanh toán hợp đồng khi thay đổi biện pháp thi công

Thanh toán hợp đồng khi thay đổi biện pháp thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/09/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp thay đổi biện pháp thi công sau khi được bên giao thầu chấp thuận nhằm đẩy nhanh tiến độ, bảo đảm chất lượng, an toàn, hiệu quả thì việc thanh toán, quyết toán hợp đồng xây dựng thực hiện theo nội dung hợp đồng đã ký kết giữa các bên.

Khối lượng không lập bản vẽ hoàn công, xử lý thế nào?

Khối lượng không lập bản vẽ hoàn công, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/08/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Dương Văn Truyền (Điện Biên) vừa hoàn thành dự án xây lắp, hình thức hợp đồng trọn gói. Trong quá trình thi công có phát sinh, phát giảm khối lượng so với hợp đồng đã ký. Tuy nhiên, khi làm hồ sơ hoàn công, cán bộ kỹ thuật của công ty ông quên hoàn công một số bản vẽ.

Có cần lập bản vẽ và dự toán xây dựng lán trại?

Có cần lập bản vẽ và dự toán xây dựng lán trại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/06/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Doãn Văn Quang (Hà Nội) thi công gói thầu xây dựng công trình dân dụng quy mô nhỏ, hình thức hợp đồng trọn gói, chi phí xây lán trại được tính bằng một khoản. Chủ đầu tư yêu cầu công ty của ông Quang phải lập bản vẽ và dự toán khi nghiệm thu thanh toán công việc xây dựng lán trại.

Có bắt buộc ký, đóng dấu bản vẽ trước khi thi công?

Có bắt buộc ký, đóng dấu bản vẽ trước khi thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/04/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Dương Công Hiếu (tỉnh Lạng Sơn) hỏi: Bản vẽ thiết kế trước khi phát hành để thi công có cần ký và đóng dấu phê duyệt không? Nếu cần thì thực hiện theo hướng dẫn nào?

Vòng loại World Cup: Trước trận Việt Nam - Iraq

Vòng loại World Cup: Trước trận Việt Nam - Iraq

Văn hóa 05/10/2015 13:06

(Chinhphu.vn) - Ngày 8/10 tới, ĐT Việt Nam sẽ gặp ĐT Iraq trên sân Mỹ Đình, sau đó, ngày 13/10, gặp ĐT Thái Lan. Đây là 2 trận đấu có tính chất quyết định chiếc vé đi tiếp của thầy trò HLV Miura trên đường đến World Cup 2018.

V-League vòng 9: "Nóng" sân Vinh

V-League vòng 9: "Nóng" sân Vinh

Văn hóa 11/04/2015 16:22

(Chinhphu.vn)- Chiều mai (12/4) trận cầu tâm điểm vòng 9 V-League giữa SLNA-HAGL mới diễn ra nhưng xung quanh “chảo lửa” thành Vinh đã “nóng rực” vì “sốt” vé từ sáng hôm nay (11/4).

}