QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Bộ Nội vụ trả lời về đối tượng hưởng ưu đãi vùng ĐBKK

(Chinhphu.vn) - Cử tri tỉnh Yên Bái đề nghị Bộ Nội vụ giải đáp, các đối tượng là cán bộ, công chức, viên chức thuộc các cơ quan chuyên môn của UBND các cấp đang công tác tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn có thuộc diện hưởng chính sách ưu đãi theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP không?

23/05/2014 08:02
Ảnh minh hoạ

Cũng liên quan đến chính sách theo Nghị định 116/2010/NĐ-CP, cử tri các tỉnh Ninh Thuận, Quảng Trị, Tiền Giang và Trà Vinh kiến nghị Bộ Nội vụ nghiên cứu, bổ sung các đối tượng là cán bộ bán chuyên trách và hợp đồng cấp xã cũng được hưởng các chính sách của Nghị định này.

Về vấn đề này, Bộ Nội vụ trả lời cử tri các tỉnh như sau:

Căn cứ Nghị định 116/2010/NĐ-CP ngày 24/12/2010 của Chính phủ về chính sách đối với cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn, liên Bộ Nội vụ và Bộ Tài chính đã ban hành Thông tư liên tịch số 08/2011/TTLT-BNV-BTC ngày 31/8/2011 hướng dẫn thực hiện.

Theo đó, cán bộ, công chức, viên chức và người hưởng lương trong lực lượng vũ trang công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn (bao gồm người đang công tác và người đến công tác ở vùng có điều kiện kinh tế - xã hội đặc biệt khó khăn) kể từ 1/3/2011 được áp dụng chính sách quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Như vậy, cán bộ, công chức, viên chức thuộc các cơ quan chuyên môn của UBND các cấp nếu công tác tại vùng có điều kiện kinh tế-xã hội đặc biệt khó khăn thì thuộc đối tượng áp dụng Nghị định 116/2010/NĐ-CP.

Liên quan đến kiến nghị về bổ sung chế độ với cán bộ bán chuyên trách, hợp đồng cấp xã, theo quy định của Luật Cán bộ, công chức năm 2008 thì ở cấp xã không có đối tượng là người làm việc theo chế độ hợp đồng lao động. Đối với những người làm hoạt động không chuyên trách ở cấp xã, ở thôn, tổ dân phố (đối tượng ngoài quy định tại Khoản 3 Điều 4 Luật Cán bộ, công chức) không thuộc đối tượng hưởng lương, vì vậy không thuộc đối tượng áp dụng các chế độ phụ cấp quy định tại Nghị định 116/2010/NĐ-CP nêu trên.

Chinhphu.vn