• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: chào hàng cạnh tranh

Chào hàng cạnh tranh có phải đấu thầu qua mạng?

Chào hàng cạnh tranh có phải đấu thầu qua mạng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/03/2021 07:20

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 1/2/2020 phải tổ chức lựa chọn nhà thầu qua mạng đối với toàn bộ gói thầu áp dụng hình thức đấu thầu rộng rãi, chào hàng cạnh tranh thuộc lĩnh vực hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn, dịch vụ tư vấn có giá gói thầu không quá 5 tỷ đồng và thuộc lĩnh vực xây lắp có giá gói thầu không quá 10 tỷ đồng.

Dự án chưa bố trí đủ vốn có được lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Dự án chưa bố trí đủ vốn có được lập kế hoạch lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Nguyễn Văn Quang (Hà Giang) xây dựng sàn giao dịch thương mại điện tử, đã được phê duyệt đề cương và dự toán chi tiết với tổng số tiền 1,2 tỷ đồng. Tuy nhiên, hiện tại đơn vị chưa được bố trí đủ nguồn vốn.

Gói thầu trồng cây xanh có thể áp dụng chào hàng cạnh tranh?

Gói thầu trồng cây xanh có thể áp dụng chào hàng cạnh tranh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/10/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Trần Giang (Đồng Nai) đang thực hiện gói thầu trồng cây xanh dọc theo các tuyến đường đã thi công (đã có thiết kế chung với hệ thống đường giao thông đã thi công trước đây).

Tính chi phí trong quá trình lựa chọn nhà thầu

Tính chi phí trong quá trình lựa chọn nhà thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/08/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lương Trường Sơn (Đồng Tháp) hỏi, đối với chi phí lập bản yêu cầu báo giá, chi phí đánh giá hồ sơ chào giá, chi phí thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu, thì phải áp dụng như thế nào để thanh toán cho đơn vị tư vấn?

Hình thức bảo đảm hợp đồng đối với chào hàng cạnh tranh

Hình thức bảo đảm hợp đồng đối với chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/08/2019 08:20

(Chinhphu.vn) – Đối với gói thầu áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh, có thể thực hiện bảo đảm hợp đồng theo hình thức đặt cọc bằng séc.

Thuê phần mềm CNTT được áp dụng chào hàng cạnh tranh?

Thuê phần mềm CNTT được áp dụng chào hàng cạnh tranh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/07/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp phạm vi công việc của gói thầu là thuê phần mềm công nghệ thông tin từ nhà cung cấp dịch vụ thì đây là gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn và được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh nếu thuộc một trong những trường hợp quy định tại Điều 57 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

Gói thầu xây lắp đơn giản được áp dụng chào hàng cạnh tranh

Gói thầu xây lắp đơn giản được áp dụng chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/05/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị ông Bùi Văn Thơ (Ninh Bình) đang triển khai dự án xây dựng một công trình dân dụng cấp III. Chủ đầu tư là UBND cấp xã, thực hiện bằng nguồn vốn ngân sách xã và xã hội hóa.

Tài khoản trên Hệ thống hết hạn vào thời điểm mở thầu sẽ bị loại?

Tài khoản trên Hệ thống hết hạn vào thời điểm mở thầu sẽ bị loại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/05/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Nhà thầu đã có tên trên Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia trước thời điểm đóng thầu 2 ngày làm việc thì được coi là có tư cách hợp lệ theo quy định tại Điểm d, Khoản 1, Điều 5 Luật Đấu thầu.

Có được chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên?

Có được chỉ định thầu gói thầu mua sắm thường xuyên?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/04/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp gói thầu thuộc dự toán mua sắm thường xuyên có giá gói thầu 486 triệu đồng thì không thuộc hạn mức chỉ định thầu quy định tại Khoản 2, Điều 54 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Gói thầu dịch vụ tư vấn không áp dụng chào hàng cạnh tranh

Gói thầu dịch vụ tư vấn không áp dụng chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/04/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Cơ quan ông Phạm Thanh Biên (Hà Tĩnh) được UBND tỉnh giao 300 triệu đồng thực hiện nhiệm vụ xây dựng logo, bộ nhận diện thương hiệu Chương trình mỗi xã một sản phẩm (OCOP). Đơn vị đã lập đề cương nhiệm vụ, dự toán trình Sở Tài chính thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu tư vấn.

Thời gian phát hành yêu cầu báo giá trong chào hàng cạnh tranh

Thời gian phát hành yêu cầu báo giá trong chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/03/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Đối với gói thầu áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn, bên mời thầu được phát hành ngay bản yêu cầu báo giá cho các nhà thầu mà không yêu cầu phải đủ 3 ngày làm việc, kể từ ngày đầu tiên đăng tải thông báo.

Quy định về báo giá trong chào hàng cạnh tranh

Quy định về báo giá trong chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/02/2019 14:20

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Nguyễn Xuân Trọng (Đồng Tháp), bên mời thầu phát hành yêu cầu báo giá (chào hàng cạnh tranh rút gọn) cho 3 nhà thầu để nhà thầu làm hồ sơ chào giá. Các nhà thầu này đã gửi bản báo giá cho công ty X (tư vấn lập dự toán) làm cơ sở để lập dự toán.

Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ?

Trường hợp nào bảo lãnh dự thầu không hợp lệ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/01/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Bảo lãnh dự thầu được coi là không hợp lệ khi có giá trị thấp hơn, thời gian hiệu lực ngắn hơn so với yêu cầu quy định, không đúng tên bên mời thầu (đơn vị thụ hưởng), không phải là bản gốc và không có chữ ký hợp lệ hoặc có kèm theo điều kiện gây bất lợi cho bên mời thầu, chủ đầu tư.

Gói thầu nào được chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn?

Gói thầu nào được chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/12/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp gói thầu có giá trị 400 triệu đồng từ nguồn vốn chi thường xuyên không được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh theo quy trình rút gọn mà phải áp dụng hình thức lựa chọn nhà thầu khác như chào hàng cạnh tranh theo quy trình thông thường hoặc đấu thầu rộng rãi.

Nhà thầu không nộp kèm dự thảo hợp đồng có bị loại?

Nhà thầu không nộp kèm dự thảo hợp đồng có bị loại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/12/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Việc loại bỏ nhà thầu với lý do nhà thầu không nộp kèm theo dự thảo hợp đồng là không phù hợp với quy định của pháp luật đấu thầu.

Xét tư cách hợp lệ của nhà thầu theo quy định nào?

Xét tư cách hợp lệ của nhà thầu theo quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/11/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Ban Quản lý bảo trì công trình đường bộ mời thầu gói thầu xây lắp, giá gói thầu 1,282 tỷ đồng. Hình thức lựa chọn nhà thầu là chào hàng cạnh tranh. Gói thầu dành cho doanh nghiệp cấp nhỏ hoặc siêu nhỏ theo quy định của pháp luật về đấu thầu.

Lộ thông tin đánh giá hồ sơ đề xuất có vi phạm pháp luật?

Lộ thông tin đánh giá hồ sơ đề xuất có vi phạm pháp luật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Việc tiết lộ kết quả đánh giá hồ sơ đề xuất trước khi thông báo quyết định phê duyệt kết quả lựa chọn nhà thầu là vi phạm hành vi bị cấm nêu trong Luật Đấu thầu. Tổ chức, cá nhân vi phạm bị xử lý theo Khoản 3, Điều 122 Nghị định 63/2014/NĐ-CP.

Căn cứ xác định cấp doanh nghiệp khi chọn nhà thầu

Căn cứ xác định cấp doanh nghiệp khi chọn nhà thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp gói thầu được tổ chức lựa chọn nhà thầu sau thời điểm Nghị định số 39/2018/NĐ-CP của Chính phủ có hiệu lực thì việc xác định cấp doanh nghiệp phải căn cứ theo quy định của Nghị định này.

Bên mời thầu được tự lập hồ sơ yêu cầu, đánh giá hồ sơ đề xuất?

Bên mời thầu được tự lập hồ sơ yêu cầu, đánh giá hồ sơ đề xuất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/09/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trung Nghĩa (Hà Nội) chuẩn bị thực hiện một gói thầu mua sắm thiết bị gồm máy tính, máy in, máy quay giá trị gần 2 tỷ đồng. Ông tham khảo Luật Đấu thầu và Thông tư số 58/2016/TT-BTC thì thấy hướng dẫn áp dụng hình th

Chữ ký không thống nhất, hồ sơ có được chấp nhận?

Chữ ký không thống nhất, hồ sơ có được chấp nhận?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/08/2018 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Hoàng Quang Khoa (Hà Nội) tổ chức mời thầu gói chào hàng cạnh tranh. Khi mở thầu, nhà thầu A có thư giảm giá. Tất cả tài liệu của hồ sơ đề xuất đều do tổng giám đốc công ty A ký, riêng thư giảm giá đóng dấu treo và có chữ ký khác hoàn toàn với các chữ ký còn lại trong hồ sơ đề xuất (mặc dù tên dưới chữ ký vẫn là tên của tổng giám đốc công ty A).

Điều kiện tham gia gói thầu xây lắp công trình cấp II

Điều kiện tham gia gói thầu xây lắp công trình cấp II

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/06/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Pháp luật đấu thầu không có quy định nhà thầu phải có chứng chỉ hoạt động thi công xây dựng công trình cấp II mới được tham dự thầu gói thầu xây lắp công trình cấp II.

Xác định hình thức lựa chọn nhà thầu dự án mua sắm hàng hóa

Xác định hình thức lựa chọn nhà thầu dự án mua sắm hàng hóa

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/05/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Việc tổ chức lựa chọn nhà thầu phải căn cứ vào nội dung kế hoạch lựa chọn nhà thầu (trong đó có hình thức lựa chọn nhà thầu) đã được người có thẩm quyền phê duyệt.

Thương thảo hợp đồng trong chào hàng cạnh tranh rút gọn

Thương thảo hợp đồng trong chào hàng cạnh tranh rút gọn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/03/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Một trong những nguyên tắc về thương thảo hợp đồng là không tiến hành thương thảo đối với các nội dung mà nhà thầu đã chào thầu theo đúng yêu cầu của hồ sơ mời thầu.

Mua sắm thiết bị y tế được chào hàng cạnh tranh rút gọn?

Mua sắm thiết bị y tế được chào hàng cạnh tranh rút gọn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/12/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đức Bình (Quảng Ninh) công tác tại 1 bệnh viện tuyến huyện. Đơn vị ông được dùng ngân sách Nhà nước để mua sắm trang thiết bị công nghệ thông tin phục vụ khám chữa bệnh. Sở Y tế đã đồng ý cho đơn vị ông mua sắm thiết bị, giá trị dưới 1 tỷ đồng. Vậy, đơn vị ông có được áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh rút gọn không?

}