QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Có được truy lĩnh trợ cấp thương binh?

(Chinhphu.vn) – Bố của bà Nguyễn Thị Huyền (Quảng Bình) bị thương khi làm nhiệm vụ quốc tế tại Campuchia, đã xuất ngũ năm 1981 nhưng chưa được xác nhận là thương binh. Nay bố của bà làm thủ tục hưởng chế độ thương binh thì có được truy lĩnh trợ cấp thương binh từ trước năm 1981 không?

02/04/2016 10:02

Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời bà Huyền như sau:

Khoản 4, Điều 31, Nghị định số 31/2013/NĐ-CP ngày 9/4/2013 của Chính phủ quy định thời điểm hưởng trợ cấp đối với thương binh như sau:

Đối với người bị thương từ ngày Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung Pháp lệnh Ưu đãi người có công với cách mạng có hiệu lực thì được hưởng trợ cấp hàng tháng từ tháng liền kề khi bị thương.

Đối với người bị thương trước ngày Pháp lệnh có hiệu lực thì được hưởng trợ cấp hàng tháng từ ngày 1/1/2013.

Theo nội dung đơn, bố của bà bị thương năm 1981, căn cứ quy định nêu trên, nếu bố của bà được xác nhận là thương binh thì được hưởng trợ cấp từ ngày 1/1/2013.

Chinhphu.vn