• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: công trình

Dự án nhiều hạng mục, tính chi phí thiết kế thế nào?

Dự án nhiều hạng mục, tính chi phí thiết kế thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/05/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Đối với chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo quy định tại Thông tư số 12/2021/TT-BXD, trường hợp dự án gồm nhiều loại, cấp công trình khác nhau thì chi phí thiết kế xây dựng được xác định theo từng công trình tương ứng với loại, cấp của công trình đó.

Nhật ký công trình có được phép đánh máy?

Nhật ký công trình có được phép đánh máy?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/04/2022 18:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Hoài Vẹn (Cà Mau) hỏi, đối với công trình cấp VI, nhóm C (công trình có quy mô nhỏ), nếu có biên bản thỏa thuận giữa chủ đầu tư và nhà thầu thì nhà thầu có được đánh máy nhật ký công trình hay không?

Dự án nào cần lập báo cáo kinh tế–kỹ thuật đầu tư xây dựng?

Dự án nào cần lập báo cáo kinh tế–kỹ thuật đầu tư xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2022 11:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Bảo (Yên Bái) hỏi, việc sửa chữa tài sản công lĩnh vực quốc phòng an ninh, chi phí từ 500 triệu đồng trở lên, vốn nhà nước ngoài đầu tư công và vốn NSNN chi thường xuyên thì chủ sở hữu hoặc người quản lý sử dụng công trình có phải lập, trình thẩm định và phê duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật hoặc dự án đầu tư xây dựng hay không?

Trường hợp nào được điều chỉnh dự toán xây dựng?

Trường hợp nào được điều chỉnh dự toán xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Vũ Ngọc Nam (Điện Biên) đang công tác tại ban quản lý dự án khu vực. Sau khi công trình được phê duyệt kế hoạch lựa chọn nhà thầu, trước khi phát hành hồ sơ mời thầu, đơn vị tiến hành cập nhật giá gói thầu theo Điều 19 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP (có quyết định phê duyệt điều chỉnh giá gói thầu).

Hướng dẫn áp dụng định mức dự toán công trình thủy lợi

Hướng dẫn áp dụng định mức dự toán công trình thủy lợi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/03/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Từ Tấn Tổng (Gia Lai) đang làm dự toán công tác sản xuất kết cấu thép dạng ống phục vụ cho hệ thống kênh dẫn thủy lợi. Theo đó, đơn vị tư vấn lập thiết kế bản vẽ thi công và dự toán áp dụng mã hiệu AI.52123 cho công tác sản xuất kết cấu thép, đường kính 1.000mm; 800mm và 600mm, chiều dài từng đoạn 20m, ống thẳng.

Thế nào được coi là nhà thầu phụ của công trình?

Thế nào được coi là nhà thầu phụ của công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/02/2022 10:02

(Chinhphu.vn) - Công ty bà Trần Thu Phương (TPHCM) ký hợp đồng lắp đặt thiết bị với nhà thầu phụ của một công trình. Bà hỏi, công ty bà có được coi là nhà thầu phụ của công trình (thực tế là phụ của phụ) và hợp đồng công ty bà ký kết với nhà thầu phụ có vô hiệu hay không?

Cách áp dụng định mức dự toán theo chiều cao công trình

Cách áp dụng định mức dự toán theo chiều cao công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Công trình bà Trang Kim Thuý (Kiên Giang) làm dự toán có cốt +27,45 (tính từ cốt 0,00). Bà hỏi, căn cứ Thông tư số 12/2021/TT-BXD, toàn bộ công tác bê tông, cốt thép, ván khuôn có quy định độ cao thì áp dụng định mức có chiều cao < 28m đúng không?

Thi công theo thiết kế điều chỉnh mà không thẩm định sẽ bị phạt

Thi công theo thiết kế điều chỉnh mà không thẩm định sẽ bị phạt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Việc điều chỉnh thiết kế xây dựng đã được thẩm định, phê duyệt và tổ chức thi công xây dựng theo thiết kế điều chỉnh mà không thực hiện các thủ tục thẩm định, phê duyệt thiết kế điều chỉnh trong trường hợp có yêu cầu thẩm định điều chỉnh là hành vi vi phạm, phải bị xử phạt và thực hiện biện pháp khắc phục hậu quả.

Thanh toán hợp đồng trọn gói theo thỏa thuận đã ký

Thanh toán hợp đồng trọn gói theo thỏa thuận đã ký

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/12/2021 15:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Nguyễn Thị Uyến (Thái Bình) trúng thầu thi công một công trình vào tháng 12/2020, nguồn vốn Nhà nước, hợp đồng trọn gói. Đến nay công ty đã thi công xong và đang làm quyết toán.

Thẩm quyền kiểm tra nghiệm thu công trình có vốn hỗ trợ của tỉnh

Thẩm quyền kiểm tra nghiệm thu công trình có vốn hỗ trợ của tỉnh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/12/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu công trình xây dựng thực hiện theo quy định tại Khoản 2 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ quy định chi tiết về quản lý chất lượng, thi công xây dựng và bảo trì công trình xây dựng.

Giá gói thầu điều chỉnh vượt giá hợp đồng, xử lý thế nào?

Giá gói thầu điều chỉnh vượt giá hợp đồng, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/12/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Một gói thầu đã được nhà thầu và chủ đầu tư ký kết hợp đồng và đang triển khai thực hiện. Trong quá trình thực hiện chủ đầu tư điều chỉnh lại quy hoạch dự án dẫn đến điều chỉnh giá gói thầu. Giá gói thầu sau khi điều chỉnh vượt giá hợp đồng đã ký kết.

Đơn vị nào kiểm tra nghiệm thu công trình đường sắt?

Đơn vị nào kiểm tra nghiệm thu công trình đường sắt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/12/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Vũ Minh Trí (Hà Nội) được giao quản lý, bảo trì kết cấu hạ tầng giao thông sử dụng nguồn vốn ngân sách Nhà nước chi thường xuyên hoạt động giao thông đường sắt. Trong quá trình quản lý, đơn vị gặp vướng mắc liên quan đến công tác nghiệm thu công tác bảo dưỡng thường xuyên công trình giao thông.

Công trình nào phải kiểm tra công tác nghiệm thu?

Công trình nào phải kiểm tra công tác nghiệm thu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/12/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Đối tượng công trình phải được cơ quan nhà nước có thẩm quyền kiểm tra công tác nghiệm thu trong quá trình thi công và khi hoàn thành thi công xây dựng công trình được quy định tại Khoản 1 Điều 24 Nghị định số 06/2021/NĐ-CP ngày 26/1/2021 của Chính phủ.

Khi nào được yêu cầu kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt?

Khi nào được yêu cầu kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/11/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp cần thiết, cơ quan chuyên môn về xây dựng có thể yêu cầu đo đạc một số thông số kỹ thuật và kiểm tra thực tế công trình so với thiết kế được duyệt để làm cơ sở cho việc kiểm tra công tác nghiệm thu.

Chi phí thi tuyển phương án kiến trúc

Chi phí thi tuyển phương án kiến trúc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/11/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Chi phí thi tuyển phương án kiến trúc được xác định bằng dự toán gồm chi phí cho hội đồng, tổ kỹ thuật, các mức giải thưởng, hỗ trợ các phương án dự thi tuyển và các chi phí khác quy định tại Điều 21 Nghị định số 85/2020/NĐ-CP.

Công trình ảnh hưởng cộng đồng có phải thẩm định?

Công trình ảnh hưởng cộng đồng có phải thẩm định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/11/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lê Đình Phúc (Hà Nội) hỏi, công trình tuyến ống cấp nước D1200 dài 50m, tổng mức đầu tư 3 tỷ đồng, do công ty cổ phần cấp nước đầu tư (vốn khác), là công trình cấp II có ảnh hưởng tới an toàn lợi ích cộng đồng, chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật, thì có cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

Dự án nào cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định?

Dự án nào cần cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/10/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Hồng Hà (TPHCM) hỏi, công trình vốn Nhà nước ngoài đầu tư công là công trình cấp đặc biệt, cấp 1 (ảnh hưởng lớn đến an toàn cộng đồng, tuy nhiên do tổng mức đầu tư dưới 15 tỷ đồng nên chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật) thì có phải trình cơ quan chuyên môn về xây dựng thẩm định không?

Nạo vét luồng bến cảng, áp dụng biện pháp thi công nào?

Nạo vét luồng bến cảng, áp dụng biện pháp thi công nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/10/2021 06:02

(Chinhphu.vn) – Việc lựa chọn biện pháp thi công chủ đạo cần căn cứ điều kiện địa hình, phạm vi thi công, khối lượng và vị trí đổ chất nạo vét, yêu cầu về tiến độ hoàn thành công trình để chủ đầu tư quyết định lựa chọn phương tiện thi công nạo vét cho phù hợp.

Sản xuất linh kiện điện tử có phải xác nhận về bảo vệ môi trường?

Sản xuất linh kiện điện tử có phải xác nhận về bảo vệ môi trường?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/10/2021 09:02

(Chinhphu.vn) ­- Công ty của bà Bùi Thị Đào (Hải Phòng) chuyên sản xuất linh kiện điện, điện tử và đã được phê duyệt báo cáo đánh giá tác động môi trường vào tháng 5/2017.

Hướng dẫn tính định mức công tác đóng, ép cọc công trình

Hướng dẫn tính định mức công tác đóng, ép cọc công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/10/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Thông tư số 12/2021/TT-BXD ngày 31/8/2021 của Bộ Xây dựng ban hành định mức xây dựng đã hướng dẫn áp dụng định mức công tác thi công cọc và có quy định hao phí cọc cừ Larsen nhổ lên, sử dụng nhiều lần đối với công tác đóng, ép cừ ván thép (cừ Larsen).

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Dự án chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật cần thẩm định nội dung gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, người quyết định đầu tư thẩm định các nội dung quy định tại Khoản 3, 4 Điều 13 Nghị định số 10/2021/NĐ-CP.

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

Điều kiện xét cấp chứng chỉ giám sát thi công theo hạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2021 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Tuấn Minh (Hà Nội) là kỹ sư cấp thoát nước đã tốt nghiệp được 8 năm, từng làm giám sát trưởng 2 công trình hạ tầng kỹ thuật hạng II. Ông hỏi, ông có đủ điều kiện để xin cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động giám sát công trình hạ tầng kỹ thuật không?

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

Cơ quan nào thẩm định công trình cầu trong đô thị?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp dự án đầu tư xây dựng chỉ có công trình cầu trong đô thị thì việc thẩm định thiết kế xây dựng triển khai sau thiết kế cơ sở công trình là thuộc thẩm quyền của cơ quan chuyên môn về xây dựng trực thuộc Bộ Giao thông vận tải hoặc Sở Giao thông vận tải hoặc của người quyết định đầu tư.

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Người quyết định đầu tư hay chủ đầu tư thẩm định dự án điều chỉnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/09/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Người quyết định đầu tư có trách nhiệm tổ chức thẩm định báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng, phê duyệt dự án, quyết định đầu tư xây dựng theo quy định tại Điều 56 Luật Xây dựng số 50/2014/QH13 đã được sửa đổi, bổ sung theo Khoản 13 Điều 1 Luật số 62/2020/QH14.

}