QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Đơn thuốc có thay thế được giấy nghỉ chế độ bảo hiểm?

(Chinhphu.vn) - Ngày 25/3/2017, bà Lương Thị Thơi (tỉnh Bình Dương) bị bệnh thủy đậu, được bác sĩ chỉ định nghỉ 5 ngày ghi trong đơn thuốc. Bà Thơi nộp đơn thuốc đến BHXH TP. Hồ Chí Minh, nhưng bị trả lại hồ sơ và được yêu cầu nộp bổ sung giấy nghỉ ốm hưởng BHXH.

30/06/2017 07:02

Bà Thơi đến Bệnh viện Vạn Phúc nơi đăng ký khám BHYT được trả lời đã quá thời hạn cấp từ tháng 3 nên không cấp lại nữa. Bà Thơi hỏi, có quy định nào về vấn đề này không? Tại sao bệnh viện không cấp bổ sung giấy nghỉ ốm trong khi người lao động chưa được giải quyết chế độ?

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 1 Điều 100 Luật BHXH năm 2017 quy định hồ sơ hưởng chế độ ốm đau đối với người lao động điều trị nội trú là Giấy ra viện, đối với người lao động điều trị ngoại trú là Giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH. Do vậy, đơn thuốc có ghi chỉ định nghỉ ngoại trú của bác sĩ không phải là giấy tờ hợp lệ để thanh toán chế độ ốm đau.

Khoản 2 Điều 30 Thông tư số 14/2016/TT-BYT ngày 12/5/2016 của Bộ Y tế quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật BHXH thuộc lĩnh vực y tế quy định trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phải cấp đầy đủ kịp thời cho người lao động hồ sơ, giấy tờ làm căn cứ hưởng các chế độ BHXH.

Nội dung bà Thơi phản ánh, việc cấp mới, cấp lại, cấp bổ sung Giấy chứng nhận BHXH đối với người lao động đến khám bệnh, chữa bệnh cần phải nghỉ ngoại trú thuộc thẩm quyền hướng dẫn của Ngành Y tế. Đề nghị bà liên hệ với Sở Y tế nơi bà khám bệnh, chữa bệnh để được giải đáp.

Chinhphu.vn