• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Được tham gia BHYT theo hộ gia đình tại tất cả các đại lý

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Thu Hường (thuhuonggiomai@...) có hộ khẩu tại huyện Phong Điền, tỉnh Thừa Thiên Huế, không đăng ký tạm trú tại TP. Huế nhưng muốn mua thẻ BHYT hộ gia đình tại TP. Huế. Bà Hường hỏi, bà muốn mua BHYT theo hộ gia đình tại TP. Huế có được không?

27/08/2017 09:02

Về vấn đề này, BHXH Việt Nam trả lời như sau:

Tại Khoản 2, Điều 36 Luật BHYT sửa đổi, bổ sung quy định người tham gia BHYT được đóng BHYT theo hộ gia đình tại đại lý BHYT trong phạm vi cả nước. Để thuận tiện, bà có thể tham gia BHYT hộ gia đình tại đại lý thu BHXH, BHYT nơi bà sinh sống.

Khi tham gia BHYT theo hộ gia đình, người tham gia kê khai theo mẫu TK1-TS và đóng tiền cho đại lý thu BHXH, BHYT hoặc Cơ quan BHXH.

Chinhphu.vn