• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Giám sát thi công

Phạm vi hoạt động của chứng chỉ giám sát thi công, thiết kế

Phạm vi hoạt động của chứng chỉ giám sát thi công, thiết kế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/11/2022 08:45

(Chinhphu.vn) - Ông Thái Tuấn Anh (TPHCM) đề nghị Bộ Xây dựng có giải thích, làm rõ hơn về phạm vi hoạt động của các loại chứng chỉ giám sát thi công, thiết kế để tránh khó khăn cho các kỹ sư khi đang hành nghề trên thị trường.

Chức danh nào phải có chứng chỉ hành nghề xây dựng?

Chức danh nào phải có chứng chỉ hành nghề xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/10/2022 09:02

(Chinhphu.vn) - Các chức danh, cá nhân hành nghề hoạt động xây dựng phải có chứng chỉ hành nghề được quy định cụ thể tại Khoản 53, Điều 1 Luật Xây dựng số 62/2020/QH14.

Đơn vị quản lý đê điều có được tham gia giám sát công trình?

Đơn vị quản lý đê điều có được tham gia giám sát công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/08/2021 12:02

(Chinhphu.vn) – Chủ thể thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình theo các quy định của pháp luật về xây dựng, không phải là lực lượng chuyên trách quản lý đê điều theo quy định tại Điều 38, Điều 39 Luật Đê điều năm 2006.

Cách tính chi phí giám sát thi công xây dựng

Cách tính chi phí giám sát thi công xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/01/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Võ Tuấn Anh (Đắk Lắk) hỏi, căn cứ Thông tư số 16/2019/TT-BXD hướng dẫn xác định chi phí quản lý dự án và tư vấn đầu tư xây dựng thì dự toán gói thầu thi công xây dựng có được tính cả phần vật tư bên A cấp để thi công gói thầu không?

Điều kiện cấp chứng chỉ giám sát thi công

Điều kiện cấp chứng chỉ giám sát thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/12/2020 11:45

(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Thuận Khánh (Hà Nội) là kỹ sư điện, đã đáp ứng các tiêu chí để đăng ký dự thi lấy chứng chỉ giám sát loại I về tư vấn giám sát lắp đặt thiết bị điện. Tuy nhiên ông chưa có chứng nhận đã qua lớp đào tạo để lấy chứng chỉ.

Điều kiện được giám sát thi công công trình cấp IV

Điều kiện được giám sát thi công công trình cấp IV

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/04/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn An Bình (Đà Nẵng) là cán bộ thuộc ban quản lý dự án, nay ban quản lý dự án tự thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình do mình làm chủ đầu tư (công trình cấp IV). Hiện tại ông Bình chưa có chứng chỉ hành nghề giám sát.

Làm chỉ huy trưởng đã đủ điều kiện cấp chứng chỉ giám sát?

Làm chỉ huy trưởng đã đủ điều kiện cấp chứng chỉ giám sát?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/08/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Quang Bằng (TPHCM) hỏi: Người đã làm cán bộ kỹ thuật của nhà thầu, làm chỉ huy trưởng công trình thì có được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công hay không?

Có được vừa quản lý dự án vừa giám sát thi công?

Có được vừa quản lý dự án vừa giám sát thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/06/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp ban quản lý dự án đầu tư xây dựng chuyên ngành, khu vực đã ký hợp đồng ủy thác quản lý dự án với chủ đầu tư thì không thực hiện việc giám sát thi công xây dựng công trình do mình thực hiện nhiệm vụ quản lý dự án.

Trách nhiệm giám sát thi công đối với hợp đồng EPC

Trách nhiệm giám sát thi công đối với hợp đồng EPC

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/06/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Đào Khắc Thuận (Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số vướng mắc về trách nhiệm giám sát thi công xây dựng của chủ đầu tư và tổng thầu đối với hợp đồng thực hiện theo hình thức tổng thầu (EPC).

Quy định về lĩnh vực hành nghề trong chứng chỉ xây dựng

Quy định về lĩnh vực hành nghề trong chứng chỉ xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/05/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp được xét cấp chứng chỉ hành nghề giám sát công tác xây dựng cho một hoặc hai lĩnh vực thuộc công trình hạ tầng kỹ thuật thì chỉ được hành nghề trong phạm vi lĩnh vực và trong năng lực được cấp đó.

Điều kiện nâng hạng chứng chỉ hành nghề giám sát

Điều kiện nâng hạng chứng chỉ hành nghề giám sát

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/11/2017 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Đức (Nam Định) tốt nghiệp đại học xây dựng, ngành kinh tế xây dựng, có kinh nghiệm 15 năm trong lĩnh vực giám sát thi công xây dựng công trình dân dụng, đã được cấp chứng chỉ giám sát công trình dân dụng và công nghiệp cấp III.

Điều kiện làm chỉ huy trưởng công trường

Điều kiện làm chỉ huy trưởng công trường

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/10/2017 16:20

(Chinhphu.vn) – Để đảm nhận chức danh chỉ huy trưởng công trường, cá nhân phải có chứng chỉ hành nghề tư vấn giám sát thi công xây dựng hoặc chứng chỉ hành nghề an toàn lao động hoặc đã có kinh nghiệm làm chỉ huy trưởng thi công xây dựng với năng lực tương ứng với loại và cấp công trình.

Chuyển đổi chứng chỉ hành nghề được miễn sát hạch

Chuyển đổi chứng chỉ hành nghề được miễn sát hạch

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/12/2016 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Khắc Hải (Hà Nội) hỏi: Chứng chỉ định giá xây dựng, chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản đã được cấp không có thời hạn thì nay có phải xin cấp lại không? Nếu phải cấp lại thì trường hợp đã có hành nghề được miễn thủ tục gì?

Căn cứ phân hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng

Căn cứ phân hạng chứng chỉ hành nghề xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/12/2016 11:20

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Vũ Tuấn Huy (TP. HCM) hỏi: Căn cứ nào để phân biệt chứng chỉ hành nghề thiết kế, giám sát thi công xây dựng hạng 1 và hạng 2; chủ nhiệm lập dự án, giám đốc tư vấn quản lý dự án nhóm A và nhóm B? Cá nhân thuộc tổ chức muốn được cấp các chứng chỉ nêu trên thì cần điều kiện gì, thực hiện theo văn bản nào?

Nhà thầu phụ có phải ký biên bản nghiệm thu?

Nhà thầu phụ có phải ký biên bản nghiệm thu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/01/2016 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Minh Hậu (tỉnh Long An) đang quản lý một số dự án đầu xây dựng công trình giao thông, trong đó có sử dụng nhà thầu phụ để thực hiện. Ông Hậu hỏi, khi nghiệm thu công việc xây dựng, khối lượng hoàn thành với tư vấn giám sát và chủ đầu tư thì nhà thầu phụ có phải ký biên bản nghiệm thu không?

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công

Điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề giám sát thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/12/2015 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Thái Hoàng Ân làm việc tại Ban Quản lý dự án cấp huyện thuộc tỉnh Bến Tre. Từ tháng 5/2012 đến nay, ông tham gia tổ giám sát của chủ đầu tư. Ông đã đủ năm công tác và số lượng công trình giám sát theo Nghị định 59/2015/NĐ-CP. Ông Ân hỏi, ông có thuộc đối tượng được cấp chứng chỉ hành nghề giám sát hạng III không?

}