• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: hồ sơ dự thầu

Cách tính hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Cách tính hiệu lực của hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/09/2022 08:02

(Chinhphu.vn) - Hồ sơ dự thầu hợp lệ phải có hiệu lực đáp ứng yêu cầu theo quy định trong hồ sơ mời thầu. Việc đánh giá tính hợp lệ của hồ sơ dự thầu tuân thủ quy định này và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Nhà thầu phụ được tham gia bao nhiêu phần của gói thầu?

Nhà thầu phụ được tham gia bao nhiêu phần của gói thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/05/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Nhà thầu chính chỉ được sử dụng nhà thầu phụ thực hiện các công việc với tổng giá trị dành cho nhà thầu phụ không vượt quá tỷ lệ phần trăm (%) trên giá dự thầu của nhà thầu theo quy định tại Bảng dữ liệu đấu thầu.

Đánh giá nhân sự trong hồ sơ dự thầu thế nào cho đúng?

Đánh giá nhân sự trong hồ sơ dự thầu thế nào cho đúng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2021 16:45

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá E-HSDT (trong đó có nội dung nhân sự) thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP và thuộc trách nhiệm của tổ chuyên gia, bên mời thầu.

Có được tính khối lượng sai khác vào giá dự thầu?

Có được tính khối lượng sai khác vào giá dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/02/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu phát hiện khối lượng của các hạng mục công việc chưa chính xác so với thiết kế, nhà thầu có thể thông báo cho bên mời thầu và lập một bảng chào giá riêng cho phần khối lượng sai khác này để bên mời thầu xem xét. Nhà thầu không được tính toán phần khối lượng sai khác này vào giá dự thầu.

Có được bổ sung nhà thầu phụ ngoài danh sách?

Có được bổ sung nhà thầu phụ ngoài danh sách?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/01/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Việc thay thế, bổ sung nhà thầu phụ ngoài danh sách các nhà thầu phụ đã nêu trong hồ sơ dự thầu và việc sử dụng nhà thầu phụ vượt quá tỷ lệ theo quy định chỉ được thực hiện khi có lý do xác đáng, hợp lý và được chủ đầu tư chấp thuận.

Có bắt buộc công chứng tài liệu trước thời điểm đóng thầu?

Có bắt buộc công chứng tài liệu trước thời điểm đóng thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Pháp luật về đấu thầu không có quy định bắt buộc các tài liệu chứng minh năng lực, kinh nghiệm (bằng cấp, hợp đồng tương tự) phải được công chứng trước thời điểm đóng thầu.

Hướng dẫn đánh giá hồ sơ dự thầu qua mạng

Hướng dẫn đánh giá hồ sơ dự thầu qua mạng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/01/2021 08:20

(Chinhphu.vn) – Việc đánh giá E-HSDT (trong đó có nội dung nhân sự, hợp đồng tương tự) thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 15 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Nhập nhầm thời gian khi đấu thầu qua mạng xử lý thế nào?

Nhập nhầm thời gian khi đấu thầu qua mạng xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty CP Xây dựng và Thương mại số 1 Lai Châu tham gia đấu thầu qua mạng một gói thầu xây lắp trên địa bàn tỉnh Lai Châu. Trong quá trình tham gia công ty nhập nhầm đơn vị ngày sang tháng.

Có được bổ sung hồ sơ kỹ thuật sau khi đóng thầu?

Có được bổ sung hồ sơ kỹ thuật sau khi đóng thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/01/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Trần Thị Tố Quỳnh (Quảng Nam) đang chấm thầu gói thầu mua sắm hàng hóa, nhà thầu tham dự không đính kèm hồ sơ kỹ thuật theo yêu cầu tại Chương 3 E-HSMT về kế hoạch bảo hành.

Căn cứ xác định hành vi thông thầu

Căn cứ xác định hành vi thông thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/10/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là thỏa thuận để một hoặc nhiều bên chuẩn bị hồ sơ dự thầu cho các bên tham dự thầu để một bên thắng thầu.

Được quyền yêu cầu nhà thầu làm rõ khả năng huy động thiết bị

Được quyền yêu cầu nhà thầu làm rõ khả năng huy động thiết bị

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu đã kê khai thiết bị và cung cấp tài liệu chứng minh nhưng bên mời thầu nhận thấy chưa rõ thì yêu cầu nhà thầu làm rõ theo Điều 16 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Đánh giá nhân sự khi đấu thầu không gồm lao động phổ thông

Đánh giá nhân sự khi đấu thầu không gồm lao động phổ thông

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Việc lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu thực hiện theo quy định tại Nghị định số 63/2014/NĐ-CP, Thông tư số 03/2015/TT-BKHĐT. Theo đó, không bao gồm nội dung đánh giá về lao động phổ thông.

Không thống nhất tiến độ thi công, nhà thầu có bị loại?

Không thống nhất tiến độ thi công, nhà thầu có bị loại?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Phạm Vũ Anh (Quảng Nam) hỏi, trường hợp hồ sơ mời thầu có tiến độ thực hiện 150 ngày, nhà thầu thuyết minh tiến độ tại phần tiến độ thi công là 180 ngày, đơn dự thầu là 150 ngày, bảng tiến độ chi tiết là 150 ngày, thì hồ sơ dự thầu có bị loại không?

Cách đánh giá giải pháp kỹ thuật trong hồ sơ dự thầu

Cách đánh giá giải pháp kỹ thuật trong hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/09/2020 10:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp nhà thầu chào vật tư không rõ quy cách nhưng đã bao gồm nhãn hiệu và mã hàng hóa thì bên mời thầu yêu cầu nhà thầu làm rõ. Trường hợp căn cứ hồ sơ dự thầu, bên mời thầu không xác định được nhà thầu chào loại vật tư nào thì không đủ căn cứ để đánh giá.

Đánh giá E-HSDT theo biểu mẫu hay tiêu chuẩn?

Đánh giá E-HSDT theo biểu mẫu hay tiêu chuẩn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/08/2020 14:02

(Chinhphu.vn) - Việc đánh giá hồ sơ dự thầu phải căn cứ vào tiêu chuẩn đánh giá hồ sơ dự thầu và các yêu cầu khác trong hồ sơ mời thầu, căn cứ vào hồ sơ dự thầu đã nộp, các tài liệu giải thích, làm rõ hồ sơ dự thầu của nhà thầu.

Không yêu cầu nhà thầu phải có xác nhận của cơ quan thuế

Không yêu cầu nhà thầu phải có xác nhận của cơ quan thuế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/05/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Tính đến ngày 31/12/2019, Công ty TNHH Tư vấn xây dựng Hưng Nghiệp có số nợ thuế gần 400 triệu đồng, tuy vậy khoản thuế này được Chi cục thuế Quận Bình Thạnh, TPHCM xác nhận “không phải đóng tiền phạt chậm nộp thuế” vì lý do 1 đơn vị sử dụng vốn NSNN chưa thanh toán khoản nợ cho Công ty.

Có thể dựa vào số liệu kê khai để xác định tài chính của nhà thầu?

Có thể dựa vào số liệu kê khai để xác định tài chính của nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/02/2020 08:20

(Chinhphu.vn) – Trường hợp nhà thầu không nộp cam kết tín dụng của ngân hàng thì dựa vào số liệu kê khai của nhà thầu để xác định nguồn lực tài chính.

Đánh giá hồ sơ thầu khi có sai sót không nghiêm trọng

Đánh giá hồ sơ thầu khi có sai sót không nghiêm trọng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/02/2020 11:02

(Chinhphu.vn) – Hồ sơ dự thầu đáp ứng cơ bản là hồ sơ dự thầu đáp ứng các yêu cầu nêu trong E-HSMT mà không có các sai khác, đặt điều kiện hoặc bỏ sót nội dung cơ bản.

Khái niệm chủ đầu tư và người có thẩm quyền là khác nhau

Khái niệm chủ đầu tư và người có thẩm quyền là khác nhau

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/02/2020 10:02

(Chinhphu.vn) – Ông Thế Anh hỏi, cách xử lý tình huống khi quá thời hạn đánh giá hồ sơ thầu thế nào là đúng nhất? Để được phép kéo dài thêm 20 ngày đánh giá hồ sơ thầu thì phải báo cáo chủ đầu tư xem xét, quyết định hay mặc định được phép kéo dài mà không cần quyết định chấp thuận của chủ đầu tư?

Sai sót không nghiêm trọng trong hồ sơ thầu được hiểu thế nào?

Sai sót không nghiêm trọng trong hồ sơ thầu được hiểu thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/01/2020 14:02

(Chinhphu.vn) – Cơ quan ông Mai Văn Cường (Kiên Giang) thực hiện lựa chọn nhà thầu, trong quá trình mở thầu cả hai nhà thầu A và B đều có thư giảm giá và nhà thầu A có giá dự thầu sau giảm giá thấp hơn nhà thầu B. Tuy nhiên trong thư giảm giá của nhà thầu A có sai sót về ghi ngày phát hành.

Không đáp ứng yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu, xử lý thế nào?

Không đáp ứng yêu cầu làm rõ hồ sơ dự thầu, xử lý thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/01/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Nếu nhà thầu không thực hiện việc làm rõ hoặc có thực hiện việc làm rõ nhưng không đáp ứng được yêu cầu làm rõ của bên mời thầu thì bên mời thầu sẽ đánh giá E-HSDT của nhà thầu theo E-HSDT nộp trước thời điểm đóng thầu

Bị cấm đấu thầu từ 3-5 năm nếu gian lận hồ sơ dự thầu

Bị cấm đấu thầu từ 3-5 năm nếu gian lận hồ sơ dự thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/01/2020 11:02

(Chinhphu.vn) – Một trong các hành vi bị cấm trong đấu thầu là trình bày sai một cách cố ý hoặc làm sai lệch thông tin, hồ sơ, tài liệu của một bên trong đấu thầu nhằm thu được lợi ích tài chính hoặc lợi ích khác hoặc nhằm trốn tránh bất kỳ một nghĩa vụ nào.

Bảo đảm dự thầu có hiệu lực sau khi đóng thầu là không hợp lệ

Bảo đảm dự thầu có hiệu lực sau khi đóng thầu là không hợp lệ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/11/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp bảo đảm dự thầu của nhà thầu có hiệu lực sau thời điểm đóng thầu thì hồ sơ dự thầu của nhà thầu được đánh giá là không hợp lệ theo quy định.

Hủy thầu thực hiện thế nào?

Hủy thầu thực hiện thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/11/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Tường (Bắc Ninh) hỏi: Việc hủy thầu trong trường hợp hồ sơ dự thầu của các nhà thầu tham gia dự thầu không đáp ứng hồ sơ mời thầu thì có phải thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu không?

}