• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: hồ sơ yêu cầu

Chỉ định thầu rút gọn có phải lập hồ sơ yêu cầu không?

Chỉ định thầu rút gọn có phải lập hồ sơ yêu cầu không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/01/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Thủ tục chỉ định thầu đối với gói thầu quy định tại Điểm a Khoản 1 Điều 22 Luật Đấu thầu (trừ gói thầu cần thực hiện để bảo đảm bí mật Nhà nước) được thực hiện theo quy định tại Khoản 1 Điều 56 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP.

Chi phí lập hồ sơ thầu tối thiểu là 1 triệu đồng

Chi phí lập hồ sơ thầu tối thiểu là 1 triệu đồng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Giang Nam Hồng (TPHCM) hỏi, chi phí tư vấn lập hồ sơ yêu cầu là 0,1% nhân với giá gói thầu, vậy chi phí này dưới 1 triệu đồng thì lấy theo giá tính toán dưới 1 triệu đồng hay là lấy mốc thấp nhất 1 triệu đồng?

Lỗi sai sót không nghiêm trọng trong đấu thầu có được chấp nhận?

Lỗi sai sót không nghiêm trọng trong đấu thầu có được chấp nhận?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/08/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Vừa qua công ty ông Nguyễn Thành Hưng (Long An) tham gia gói thầu mua sắm hàng hóa có hình thức lựa chọn nhà thầu là chào hàng cạnh tranh trong nước, một giai đoạn một túi hồ sơ.

Hình thức bảo đảm hợp đồng đối với chào hàng cạnh tranh

Hình thức bảo đảm hợp đồng đối với chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/08/2019 08:20

(Chinhphu.vn) – Đối với gói thầu áp dụng hình thức chào hàng cạnh tranh, có thể thực hiện bảo đảm hợp đồng theo hình thức đặt cọc bằng séc.

Được dùng tiêu chí 'đạt/không đạt' để đánh giá về kỹ thuật?

Được dùng tiêu chí 'đạt/không đạt' để đánh giá về kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/05/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Việc hồ sơ yêu cầu chào hàng cạnh tranh xây lắp sử dụng phương pháp đạt, không đạt để đánh giá về kỹ thuật là không phù hợp và có thể dẫn đến kéo dài thời gian lựa chọn nhà thầu do phải đánh giá về kỹ thuật.

Không phải là lỗi cơ bản, có được loại bỏ nhà thầu?

Không phải là lỗi cơ bản, có được loại bỏ nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/12/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Nếu bên ngoài túi đựng hồ sơ đề xuất nhà thầu ghi nhầm thành "Bản gốc hồ sơ chào hàng cạnh tranh xây lắp" thì đây không phải là lý do để loại bỏ nhà thầu, không phải là lỗi cơ bản và hồ sơ đề xuất của nhà thầu vẫn được xem xét, đánh giá.

Trường hợp nào phải hủy thầu?

Trường hợp nào phải hủy thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/10/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thời điểm đóng thầu quy định trong hồ sơ yêu cầu không thống nhất với thông báo mời chào hàng làm ảnh hưởng đến các mục tiêu của công tác đấu thầu là cạnh tranh, công bằng, minh bạch và hiệu quả kinh tế thì chủ đầu tư báo cáo người có thẩm quyền quyết định hủy thầu.

Chi phí lập hồ sơ mời thầu khi thuê tư vấn

Chi phí lập hồ sơ mời thầu khi thuê tư vấn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/03/2018 16:02

(Chinhphu.vn) – Ông Ngô Văn Trường (Điện Biên) đề nghị cơ quan chức năng hướng dẫn xác định định mức chi phí lập hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu trường hợp phải thuê tư vấn đấu thầu.

Gói thầu giá trị nhỏ chỉ cần nộp cam kết chứng minh năng lực

Gói thầu giá trị nhỏ chỉ cần nộp cam kết chứng minh năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2017 10:20

(Chinhphu.vn) - Đối với những gói thầu đơn giản, có giá trị nhỏ, bên mời thầu có thể không quy định tiêu chuẩn đánh giá về năng lực và kinh nghiệm mà chỉ cần yêu cầu nhà thầu nộp bản cam kết để chứng minh nhà thầu có đủ năng lực, kinh nghiệm cung cấp hàng hóa đáp ứng yêu cầu nêu trong hồ sơ yêu cầu.

Tăng cường sử dụng hàng Việt trong đấu thầu

Tăng cường sử dụng hàng Việt trong đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/06/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Hiệp hội Cơ điện tỉnh Bình Dương kiến nghị việc thực hiện nghiêm Chỉ thị số 13/CT-TTg ngày 4/4/2017 của Thủ tướng Chính phủ về tăng cường sử dụng hàng hóa trong nước sản xuất trong công tác đấu thầu.

DN tư nhân có được thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu?

DN tư nhân có được thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/06/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Hữu Huy (tỉnh Hải Dương) lập doanh nghiệp tư nhân, có chức năng tư vấn đấu thầu, giám sát nghiệm thu thiết bị cho các đơn vị Nhà nước về mua sắm. Vừa qua, một đơn vị thuê doanh nghiệp làm báo cáo thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu và thẩm định lại hồ sơ yêu cầu của gói thầu.

Bộ KHĐT trả lời tình huống đấu thầu

Bộ KHĐT trả lời tình huống đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/05/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định, nhà thầu chỉ được kê khai những thiết bị thi công chủ yếu đáp ứng yêu cầu của hồ sơ mời thầu mà có thể sẵn sàng huy động cho gói thầu; không được kê khai những thiết bị đã huy động cho gói thầu khác có thời gian huy động trùng với thời gian thực hiện gói thầu này.

Trường hợp phải tổ chức gói thầu mới

Trường hợp phải tổ chức gói thầu mới

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/01/2017 11:02

(Chinhphu.vn) - Khi cần mua thêm khối lượng hàng hóa bằng 100% khối lượng hàng hóa đã tổ chức lựa chọn nhà thầu thì cần hình thành gói thầu mới để tổ chức lựa chọn nhà thầu theo quy định.

Quy định về cam kết tín dụng đối với chào hàng cạnh tranh

Quy định về cam kết tín dụng đối với chào hàng cạnh tranh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/01/2017 10:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp hồ sơ yêu cầu có quy định về nội dung nguồn lực tài chính, nếu nhà thầu cung cấp cam kết tín dụng của tổ chức tín dụng hoạt động hợp pháp tại Việt Nam với giá trị đáp ứng yêu cầu của hồ sơ yêu cầu thì được đánh giá là đạt đối với nội dung này.

}