• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Luật Xây dựng

Ban quản lý dự án có được quyền nghiệm thu công trình?

Ban quản lý dự án có được quyền nghiệm thu công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/08/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Một Tổng công ty có 61% vốn Nhà nước vừa thành lập Ban quản lý dự án chuyên ngành để quản lý và triển khai dự án đầu tư xây dựng (dự án nhóm A) và cử ông X, Phó Tổng Giám đốc của Tổng Công ty làm Giám đốc Ban quản lý dự án.

Sáp nhập các Ban quản lý dự án có cần xin ý kiến của Bộ?

Sáp nhập các Ban quản lý dự án có cần xin ý kiến của Bộ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/07/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Việc người quyết định thành lập Ban quản lý dự án (QLDA) sáp nhập các Ban QLDA đầu tư xây dựng thành một Ban để tăng tính hiệu quả của Ban QLDA là phù hợp với xu hướng sáp nhập và kiện toàn bộ máy tổ chức hiện nay.

Quốc hội thông qua Nghị quyết về xây dựng luật, pháp lệnh

Quốc hội thông qua Nghị quyết về xây dựng luật, pháp lệnh

Thời sự 08/06/2018 16:48

(Chinhphu.vn) – Với 100% đại biểu có mặt tán thành, chiều 8/6, Quốc hội đã thông qua Nghị quyết Chương trình xây dựng luật, pháp lệnh 2019, điều chỉnh Chương trình xây dựng luật, pháp lệnh năm 2018.

Khái niệm 'chủ đầu tư' giữa các luật không đồng nhất?

Khái niệm 'chủ đầu tư' giữa các luật không đồng nhất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 01/11/2017 09:02

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, ông Phạm Trung Hiếu (Hải Phòng) đề nghị cơ quan có thẩm quyền giải đáp một số thắc mắc về khái niệm chủ đầu tư quy định tại Luật Xây dựng và Luật Đầu tư công.

Thẩm quyền duyệt quy hoạch xây cụm công nghiệp

Thẩm quyền duyệt quy hoạch xây cụm công nghiệp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2017 07:20

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Phúc (Hà Nội) hỏi, theo quy định hiện hành về xây dựng thì cơ quan nào sẽ thẩm định và phê duyệt quy hoạch chi tiết xây dựng cụm công nghiệp?

Quyền sử dụng đất thực hiện theo quy định nào?

Quyền sử dụng đất thực hiện theo quy định nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/05/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Qua Cổng TTĐT Chính phủ, ông Nguyễn Đức Thắng (TP. Hà Nội) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số thắc mắc về quyền sử dụng đối với đất đã ghi trong kế hoạch sử dụng đất tại địa phương.

Công trình được miễn phép xây dựng, có bị kiểm tra, giám sát?

Công trình được miễn phép xây dựng, có bị kiểm tra, giám sát?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/01/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Nguyễn Thị Phương Thảo (Sở Xây dựng Bà Rịa-Vũng Tàu) hỏi: Trường hợp công trình được miễn giấy phép xây dựng theo Điểm k, Khoản 2, Điều 89 Luật Xây dựng, không phải thông báo cho cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương để theo dõi thì việc quản lý, kiểm soát đối với những trường hợp này như thế nào?

Chủ đầu tư có được tự điều chỉnh dự án vốn NSNN?

Chủ đầu tư có được tự điều chỉnh dự án vốn NSNN?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/12/2016 07:20

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của ông Vũ Thành (Hà Nội) đang thực hiện một dự án xây dựng nhóm B, vốn ngân sách Nhà nước. Chủ đầu tư muốn thay đổi vị trí xây dựng 1 hạng mục, nhưng vẫn nằm trong khu đất xây dựng, không thay đổi quy mô và tổng mức đầu tư. Ông Thành hỏi, chủ đầu tư có phải xin phép cấp quyết định đầu tư không?

Không còn quy định cắt điện, nước công trình vi phạm

Không còn quy định cắt điện, nước công trình vi phạm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/10/2016 08:02

(Chinhphu.vn) – Luật Xây dựng năm 2014 (có hiệu lực từ ngày 1/1/2015) không quy định việc áp dụng biện pháp ngừng cung cấp điện, nước đối với công trình vi phạm trật tự xây dựng, vì vậy hiện không còn áp dụng quy định về ngừng cung cấp điện, nước của Nghị định số 180/2007/NĐ-CP.

Xin cấp phép xây dựng không phải lấy chữ ký hộ lân cận

Xin cấp phép xây dựng không phải lấy chữ ký hộ lân cận

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/08/2015 15:20

(Chinhphu.vn) – Theo ý kiến của cử tri tỉnh An Giang, để đủ điều kiện cấp giấy phép xây nhà thì phải có ký tứ cận, nhưng thực tế nhiều trường hợp do mâu thuẫn cá nhân nên không ký tứ cận, gây khó khăn cho người xin cấp giấy phép. Cử tri đề nghị Bộ Xây dựng xem xét, có giải pháp phù hợp.

Công khai năng lực hoạt động xây dựng là điều kiện bắt buộc

Công khai năng lực hoạt động xây dựng là điều kiện bắt buộc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/08/2015 09:02

(Chinhphu.vn) - Các tổ chức tham gia hoạt động xây dựng có trách nhiệm cung cấp thông tin về năng lực hoạt động xây dựng của mình tới cơ quan chuyên môn về xây dựng để đăng tải công khai trên trang thông tin điện tử của Bộ Xây dựng, Sở Xây dựng theo quy định của pháp luật trước khi thực hiện .

Hướng dẫn phê duyệt bước chuẩn bị đầu tư

Hướng dẫn phê duyệt bước chuẩn bị đầu tư

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/03/2015 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phan Văn Phúc (Ban Quản lý dự án TP. Cà Mau) hỏi: Công trình xây dựng được xác định chỉ lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật (có khảo sát) thì có cần phê duyệt bước chuẩn bị đầu tư không? Nếu thuê tổ chức tư vấn khảo sát, lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật thì chi phí khảo sát được phê duyệt trước hay sau khi lựa chọn tư vấn?

Về phân cấp, phân loại công trình

Về phân cấp, phân loại công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/04/2014 10:20

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Văn Cường (vietcuongyb@...) hỏi: Công trình san tạo mặt bằng (hoặc san nền) thuộc nhóm công trình nào trong bảng phân loại, phân cấp công trình và văn bản nào quy định việc này?

}