• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: năng lực hoạt động xây dựng

Hồ sơ mời thầu có được yêu cầu năng lực xây dựng?

Hồ sơ mời thầu có được yêu cầu năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Duy Hiếu (TPHCM) hỏi, khi lập hồ sơ mời thầu (thông thường và online) thì nội dung yêu cầu năng lực hoạt động xây dựng của tổ chức có được thêm vào không, nếu thêm vào thì quy định ở mục nào là phù hợp nhất?

Sau chia tách, DN có được kế thừa năng lực của công ty cũ?

Sau chia tách, DN có được kế thừa năng lực của công ty cũ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp 1 công ty được tách từ 1 công ty khác được kế thừa các quyền và nghĩa vụ về năng lực hoạt động xây dựng của công ty bị tách theo thỏa thuận khi thực hiện tách doanh nghiệp thì phải thực hiện thủ tục điều chỉnh nội dung chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng theo quy định.

Làm nội thất công trình có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Làm nội thất công trình có cần chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty ông Hoàng Vinh (Hà Nội) đang thi công gói thầu cung cấp và lắp đặt hệ nhôm kính, cửa kính, vách kính cho các tòa cao tầng. Tuy nhiên khi tham gia đấu thầu dự án mới, chủ đầu tư yêu cầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Điều kiện tham gia thiết kế công trình cấp IV

Điều kiện tham gia thiết kế công trình cấp IV

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2019 11:20

(Chinhphu.vn) – Trường hợp tổ chức tham gia hoạt động thiết kế, thẩm tra thiết kế xây dựng đối với các công trình có quy mô cấp IV thì phải đáp ứng điều kiện năng lực và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng từ hạng III trở lên.

Điều kiện đối với cơ sở thi công thiết bị phòng cháy, chữa cháy

Điều kiện đối với cơ sở thi công thiết bị phòng cháy, chữa cháy

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/05/2019 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Kết (Hà Nội) hỏi, đơn vị tư vấn thiết kế, cung cấp, thi công, lắp đặt hệ thống phòng cháy, chữa cháy cho công trình xây dựng có cần cấp chứng chỉ hoạt động xây dựng không?

Thiết kế trạm biến áp có cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?

Thiết kế trạm biến áp có cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Điều kiện hoạt động tư vấn chuyên ngành điện lực chỉ áp dụng đối với các hạng mục công trình liên quan trực tiếp đến chuyên ngành điện, các hạng mục công trình xây dựng áp dụng theo quy định pháp luật về xây dựng.

Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng

Điều kiện về năng lực đối với nhà thầu xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/02/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Khoản 2 các Điều 68, 86, 112 và Điều 121 Luật Xây dựng quy định nhà thầu tư vấn, thi công xây dựng công trình có đủ điều kiện năng lực phù hợp với loại, cấp công trình và công việc do mình thực hiện.

Sản xuất thiết bị cho công trình có cần chứng chỉ năng lực?

Sản xuất thiết bị cho công trình có cần chứng chỉ năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/11/2018 11:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp tổ chức thực hiện việc sản xuất, chế tạo cấu kiện, thiết bị để cung cấp cho nhà thầu thi công xây dựng thì không thuộc đối tượng yêu cầu phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Điều kiện thi công hệ thống điện công trình

Điều kiện thi công hệ thống điện công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/10/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Trần Thị Thái (Hà Nội) chuyên thi công hệ thống điện nhẹ (chủ yếu là mạng thông tin liên lạc cho các công trình), giá trị công trình thường dưới 10 tỷ đồng. Bà Thái hỏi, khi thi công, công ty của bà có phải trình chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng cho chủ đầu tư không?

Doanh nghiệp dự án cũng phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng

Doanh nghiệp dự án cũng phải có chứng chỉ hoạt động xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/10/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Tổ chức khi tham gia thiết kế, giám sát thi công xây dựng, quản lý dự án, thi công xây dựng phải đáp ứng điều kiện năng lực hoạt động xây dựng và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Chủ đầu tư được tự thực hiện giám sát thi công

Chủ đầu tư được tự thực hiện giám sát thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2018 14:02

(Chinhphu.vn) – Để thực hiện giám sát thi công xây dựng công trình, Ban quản lý dự án phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại Khoản 30, Điều 1 Nghị định số 100/2018/NĐ-CP và được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Nhà thầu phụ cũng phải có chứng chỉ năng lực xây dựng?

Nhà thầu phụ cũng phải có chứng chỉ năng lực xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/08/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định tại Khoản 19, Điều 1 Nghị định số 42/2017/NĐ-CP thì tổ chức khi tham gia thi công xây dựng công trình phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng.

Dự thầu gói cải tạo, sửa chữa nhỏ có cần chứng chỉ năng lực?

Dự thầu gói cải tạo, sửa chữa nhỏ có cần chứng chỉ năng lực?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/07/2018 08:02

(Chinhphu.vn) - Để thiết kế, lập dự toán trong nội dung của báo cáo kinh tế - kỹ thuật đầu tư xây dựng công trình dân dụng cấp III thì tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng từ hạng III trở lên đối với lĩnh vực thiết kế xây dựng công trình dân dụng và quản lý chi phí đầu tư xây dựng.

DN chuyên về thí nghiệm xây dựng không cần chứng chỉ năng lực

DN chuyên về thí nghiệm xây dựng không cần chứng chỉ năng lực

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/06/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Công ty của ông Nguyễn Trường Giang (TPHCM) chuyên về thí nghiệm cọc, đã được Bộ Xây dựng cấp chứng nhận đủ điều kiện hoạt động thí nghiệm chuyên ngành xây dựng cho phòng thí nghiệm. Ông hỏi, như vậy công ty của ông đã đủ điều kiện hoạt động chưa?

Năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng

Năng lực của tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/04/2018 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Hoàng Tuấn (Đồng Tháp) hỏi: Công trình quy mô cấp IV, dự án sửa chữa, cải tạo, sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, đơn vị thi công không có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng mà có hợp đồng tương tự và nhân lực phù hợp với lĩnh vực thi công thì có được chấp thuận không?

Đề xuất sửa điều kiện cấp chứng chỉ năng lực xây dựng

Đề xuất sửa điều kiện cấp chứng chỉ năng lực xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/04/2018 14:02

(Chinhphu.vn) - Quy định về điều kiện cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng đã được Bộ Xây dựng rà soát và đề xuất sửa đổi theo hướng cắt giảm, đơn giản hóa tạo thuận lợi cho người dân, doanh nghiệp, đáp ứng yêu cầu thực tế và hội nhập kinh tế - quốc tế.

Doanh nghiệp nào được thi công công trình cấp III?

Doanh nghiệp nào được thi công công trình cấp III?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/04/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Trường hợp tổ chức thi công xây dựng công trình đã có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hạng III do cơ quan có thẩm quyền cấp thì được thực hiện các công việc theo quy định tại Điểm c, Khoản 4, Điều 65 Nghị định số 59/2015/NĐ-CP.

Năng lực nhà thầu thi công phải tương ứng cấp công trình

Năng lực nhà thầu thi công phải tương ứng cấp công trình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/12/2017 10:20

(Chinhphu.vn) - Nhà thầu thi công xây dựng công trình phải có đủ điều kiện năng lực phù hợp với loại, cấp công trình và công việc xây dựng.

Chưa có chứng chỉ năng lực, DN có được tham gia công trình?

Chưa có chứng chỉ năng lực, DN có được tham gia công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/12/2017 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Lê Vương Ngọc (Thanh Hóa) chưa có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng hạng III lĩnh vực thiết kế xây dựng. Công ty nhận được công trình thiết kế dân dụng hạng III và có mời những người có chứng chỉ thiết kế phù hợp tham gia. Vậy, Công ty có được tham gia thiết kế công trình nêu trên không?

Tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng

Tổ chức phải có chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/10/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Bích Huệ (TPHCM) hỏi: Công ty hoạt động thi công xây dựng nhưng không đăng ký cấp chứng chỉ hành nghề thì có được đăng tải thông tin năng lực lên trang thông tin điện tử không? Nếu được thì cần làm hồ sơ như thế nào?

Công ty mới thành lập công khai năng lực xây dựng thế nào?

Công ty mới thành lập công khai năng lực xây dựng thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/02/2017 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Mai Thanh Trúc mới được thành lập và muốn đăng ký năng lực hoạt động xây dựng. Công ty có đủ nhân viên có chứng chỉ hành nghề nhưng điều kiện về thống kê các dự án, công trình tiêu biểu đã và đang thực hiện trong vòng 3 năm gần nhất thì không thể đáp ứng.

DN phải công bố năng lực xây dựng mới được dự thầu?

DN phải công bố năng lực xây dựng mới được dự thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/01/2017 16:02

(Chinhphu.vn) - Công ty CP Đầu tư và Xây lắp Đại Việt (tỉnh Nghệ An) dự thầu gói thầu thi công công trình, chủ đầu tư ở TP. Hà Nội nhưng bị loại vì chưa đăng ký công bố thông tin năng lực hoạt động xây dựng. Công ty hỏi, như vậy có đúng không? Việc công bố thông tin có phải điều kiện bắt buộc để tham gia đấu thầu không?

Chưa có chứng chỉ năng lực, DN có được hoạt động xây dựng?

Chưa có chứng chỉ năng lực, DN có được hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/12/2016 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Đình Cảm (Đồng Nai) hỏi: Các doanh nghiệp tư vấn xây dựng mới thành lập chỉ có 1-2 kỹ sư có chứng chỉ hành nghề phù hợp với công trình thì có được thực hiện tư vấn các công trình nhỏ (công trình cấp IV hoặc công trình chỉ lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật) không?

Dự án nào không cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?

Dự án nào không cần chứng chỉ hoạt động xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/12/2016 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Thanh Tâm (TPHCM) hỏi: Tổ chức chưa đủ điều kiện cấp chứng chỉ năng lực có được tham gia các hoạt động xây dựng bằng nguồn vốn Nhà nước ngoài ngân sách đối với công tác sơn nước, thay mái, bảo trì nhà biệt thự không?

}