QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Người có công có thể được chi trả trợ cấp tại nhà

(Chinhphu.vn) – Bà ngoại của bà Võ Thị Diệu (Sóc Trăng) được Nhà nước tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”, hiện bà 83 tuổi, sức khỏe yếu, không tiện đi lại. Bà Diệu hỏi, trường hợp bà ngoại của bà có được cán bộ xã trực tiếp đến nhà chi trả trợ cấp không?

14/06/2016 10:02

Về vấn đề này, Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội trả lời như sau:

Ngày 30/3/2007, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có Quyết định số 09/2007/QĐ-BLĐTBXH về việc ban hành bổ sung mẫu các loại chứng từ, tài khoản kế toán, sổ kế toán, báo cáo tài chính vào chế độ kế toán hành chính sự nghiệp, trong đó có ban hành mẫu “Hợp đồng trách nhiệm chi trả trợ cấp ưu đãi người có công” (mẫu số C74-HĐ/LĐTBXH).

Tại Khoản 2 và Khoản 5, Điều 2 của Hợp đồng nêu trên, UBND xã (phường, thị trấn) có trách nhiệm quản lý thực hiện chi trả trợ cấp ưu đãi người có công của địa phương đúng chính sách, đúng chế độ, kịp thời, đến tận tay người hưởng, bố trí nơi chi trả thuận lợi.

Như vậy, người có công và thân nhân người có công đang được hưởng trợ cấp hàng tháng nhưng do tuổi cao, sức yếu, khó khăn trong đi lại, không thể tự đến nơi chi trả trợ cấp thì tuỳ từng điều kiện, hoàn cảnh cụ thể, UBND cấp xã có thể cử người trực tiếp đến nhà chi trả trợ cấp hoặc hướng dẫn uỷ quyền cho người khác nhận trợ cấp.

Chinhphu.vn