• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: thân nhân

Chế độ đối với người có công nuôi dưỡng liệt sĩ

Chế độ đối với người có công nuôi dưỡng liệt sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/08/2021 09:20

(Chinhphu.vn) – Bà nội của ông Nguyễn Quý Hợi (Hà Nam) là Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Khi bà ông mất, bố ông hưởng chế độ người có công nuôi liệt sĩ hằng tháng. Bố ông Hợi cũng vừa mất, ông hỏi, mẹ ông có được hưởng tiếp chế độ không? Sau khi bố ông mất, gia đình ông có được hưởng chế độ gì không?

Hưởng mai táng phí, trợ cấp 1 lần khi người có công từ trần

Hưởng mai táng phí, trợ cấp 1 lần khi người có công từ trần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/08/2021 15:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Nguyễn Thành Nhơn (Thái Nguyên) được phong tặng Anh hùng lực lượng vũ trang nhân dân vì đã có thành tích xuất sắc trong cuộc chiến tranh bảo vệ biên giới phía Bắc năm 1979 và được tặng Huân chương Quân công Hạng 3. Năm 1992, bố ông phục viên, được hưởng trợ cấp hằng tháng.

Điều kiện hưởng trợ cấp tuất với thành viên khác trong gia đình

Điều kiện hưởng trợ cấp tuất với thành viên khác trong gia đình

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/12/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Hồ Văn Thành (Hà Tĩnh) hỏi, trường hợp cán bộ hưu trí chết, em trai là người khuyết tật mất khả năng lao động, năm nay 50 tuổi thì có được hưởng tiền tuất hay không?

Điều kiện thân nhân người nhiễm chất độc hóa học được trợ cấp tuất

Điều kiện thân nhân người nhiễm chất độc hóa học được trợ cấp tuất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/12/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học thuộc một trong các trường hợp quy định tại Khoản 1 Điều 6 Thông tư số 16/2014/TT-BLĐTBXH chết thì thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hằng tháng như thân nhân của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên.

Đối tượng được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ

Đối tượng được hỗ trợ khi thăm viếng mộ liệt sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Thảo Phương (Hải Dương) là cháu ruột liệt sĩ, đang hưởng chế độ thờ cúng liệt sĩ. Gia đình bà biết thông tin mộ liệt sĩ đang nằm tại Nghĩa trang liệt sĩ đường 9 nên đã làm đơn đề nghị được thăm viếng mộ liệt sĩ.

Chế độ ưu đãi thân nhân liệt sĩ không phân định theo thời gian hy sinh

Chế độ ưu đãi thân nhân liệt sĩ không phân định theo thời gian hy sinh

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Theo ý kiến của cử tri tỉnh Bình Dương, những người tham gia kháng chiến hy sinh vào năm 1975 hiện chỉ được hưởng tiền chính sách liệt sĩ một lần trong khi cả quá trình tham gia kháng chiến trước đó thì không được hỗ trợ. Cử tri đề nghị cơ quan có thẩm quyền có chính sách hỗ trợ đối với các đối tượng này.

Hướng dẫn về cấp lại Bằng Tổ quốc ghi công

Hướng dẫn về cấp lại Bằng Tổ quốc ghi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/06/2020 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp là cháu nội của liệt sĩ, nếu là người thờ cúng liệt sĩ được ủy quyền theo quy định của pháp luật thì có thể làm đơn đề nghị cấp lại Bằng Tổ quốc ghi công gửi UBND cấp xã để được giải quyết theo quy định.

Thân nhân được chọn hưởng chế độ tuất một lần hoặc hàng tháng

Thân nhân được chọn hưởng chế độ tuất một lần hoặc hàng tháng

Trả lời công dân - doanh nghiệp 14/02/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Từ ngày 1/1/2016, cho phép thân nhân được lựa chọn giữa hưởng tuất một lần và tuất hàng tháng để đảm bảo tính linh hoạt trong chính sách. Đối với trường hợp con dưới 6 tuổi, con hoặc vợ hoặc chồng bị suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên, Bộ LĐTB&XH ghi nhận để xem xét khi sửa đổi chính sách.

Chế độ tử tuất đối với thân nhân của người tham gia BHXH

Chế độ tử tuất đối với thân nhân của người tham gia BHXH

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/10/2019 17:02

(Chinhphu.vn) – Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Nghệ An đề nghị có phương án chi trả trợ cấp tiền tuất đối với thân nhân (vợ, chồng) của người tham gia BHXH đủ 55 tuổi với nữ và 60 tuổi đối với nam để đảm bảo quyền lợi của người tham gia bảo hiểm.

Chính sách đối với thương binh hạng ¼ khi từ trần

Chính sách đối với thương binh hạng ¼ khi từ trần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/07/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Bố của ông Nguyễn Thanh Hải (Nghệ An) là thương binh hạng ¼. Bố ông mới từ trần. Ông Hải hỏi, bố của ông được hưởng những chính sách gì? Mẹ của ông đươc hỗ trợ như thế nào?

Điều kiện hưởng chế độ đối với con liệt sĩ trên 18 tuổi

Điều kiện hưởng chế độ đối với con liệt sĩ trên 18 tuổi

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/06/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Bố của ông Phan Văn Thành (Quảng Trị) là con liệt sĩ. Bố ông bị bệnh tai biến, nằm tại chỗ từ năm 2012 đến nay. Gia đình ông Thành có bà nội đang hưởng chế độ ưu đãi đối với vợ liệt sĩ.

Con liệt sĩ có được trợ cấp tiền tuất hàng tháng?

Con liệt sĩ có được trợ cấp tiền tuất hàng tháng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/06/2019 15:20

(Chinhphu.vn) – Bố vợ của ông Lê Trịnh Thân (Quảng Ngãi) là con liệt sĩ. Ông Thân hỏi, bố vợ ông có được hưởng trợ cấp 1.515.000 đồng/tháng theo Nghị định 99/2018/NĐ-CP không? Từ trước đến nay bố vợ ông chỉ được hưởng trợ cấp thờ cúng liệt sĩ 500.000 đồng/năm.

Gia đình có được hỗ trợ kính phí xây mộ liệt sĩ không?

Gia đình có được hỗ trợ kính phí xây mộ liệt sĩ không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/05/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của bà Ngô Thị Cẩm Tú (Hà Tĩnh), ông Nguyễn Kiện được công nhận liệt sĩ năm 2016. Mộ liệt sĩ an táng tại địa phương do gia đình, dòng họ quản lý. Nay, thân nhân liệt sĩ làm đơn đề nghị hỗ trợ kinh phí xây vỏ mộ. Bà Tú hỏi, thân nhân liệt sĩ có được hỗ trợ kinh phí này không?

Thương binh chết thì người chăm sóc được hưởng chế độ gì?

Thương binh chết thì người chăm sóc được hưởng chế độ gì?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/04/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Bác của bà Trần Thị Thu Thảo (Bến Tre) là ông Trần Văn Vũ, thương binh loại 1. Mẹ của bà Thảo là người chăm sóc ông Vũ cho đến khi ông Vũ chết. Bà Thảo hỏi, sau khi bác của bà chết, mẹ bà có được hưởng chế độ gì không? Nhà nước có trợ cấp tiền mai táng không và mức trợ cấp bao nhiêu?

Trợ cấp với thân nhân người bị nhiễm chất độc hóa học

Trợ cấp với thân nhân người bị nhiễm chất độc hóa học

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/02/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Khi người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hóa học suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết, thân nhân được hưởng trợ cấp tiền tuất hàng tháng như thân nhân của bệnh binh suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên chết.

Hướng dẫn đính chính thông tin trong hồ sơ người có công

Hướng dẫn đính chính thông tin trong hồ sơ người có công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 03/01/2019 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp thông tin trong hồ sơ liệt sĩ chưa đúng, chưa thống nhất, thân nhân liệt sĩ làm đơn đề nghị đính chính thông tin trong hồ sơ người có công (mẫu HS5) kèm các giấy tờ liên quan làm căn cứ để đính chính thông tin, gửi Sở Lao động – Thương binh và Xã hội, nơi quản lý của người có công.

Chế độ BHXH đối với thân nhân người có công với cách mạng?

Chế độ BHXH đối với thân nhân người có công với cách mạng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/12/2018 16:02

(Chinhphu.vn) – Pháp lệnh ưu đãi người có công hiện chưa quy định cấp thẻ BHXH đối với thân nhân của người có công với cách mạng.

Hỗ trợ thân nhân liệt sĩ tới 1,7 trđ/người/năm để đi viếng mộ

Hỗ trợ thân nhân liệt sĩ tới 1,7 trđ/người/năm để đi viếng mộ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/12/2018 09:02

(Chinhphu.vn) – Thân nhân liệt sĩ (không quá ba người) hoặc người thờ cúng liệt sĩ khi thăm viếng mộ liệt sĩ được Nhà nước hỗ trợ tiền đi lại và tiền ăn mỗi năm một lần.

Bộ LĐTB&XH trả lời về mở rộng chế độ giải quyết mai táng phí

Bộ LĐTB&XH trả lời về mở rộng chế độ giải quyết mai táng phí

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/09/2018 11:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định, khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng chết, người tổ chức mai táng được nhận mai táng phí. Như vậy, khoản tiền hỗ trợ mai táng phí khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng từ trần được chi trả cho người tổ chức mai táng, không bắt buộc phải là thân nhân của Bà mẹ Việt Nam anh hùng.

Đề nghị cấp thẻ BHYT cho người thờ cúng liệt sĩ

Đề nghị cấp thẻ BHYT cho người thờ cúng liệt sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/09/2018 11:02

(Chinhphu.vn) - Căn cứ điều kiện kinh tế - xã hội hiện hành và tổng thể mặt bằng chính sách chung, đối với những người đang thờ cúng liệt sĩ không phải là thân nhân liệt sĩ như đã nêu trên thì chưa có cơ sở cấp thẻ BHYT.

Chưa thể bổ sung đối tượng được hỗ trợ thăm viếng mộ liệt sĩ

Chưa thể bổ sung đối tượng được hỗ trợ thăm viếng mộ liệt sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/09/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Gửi ý kiến đến Kỳ họp thứ 5, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh Nam Định đề nghị Chính phủ xem xét mở rộng đối tượng hỗ trợ cho thân nhân liệt sĩ khi thăm viếng và di chuyển hài cốt liệt sĩ.

Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ liệt sĩ

Hướng dẫn sửa đổi, bổ sung thông tin trong hồ sơ liệt sĩ

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/08/2018 09:02

(Chinhphu.vn) - Bà Lê Thị Thu Thảo hỏi: Ông, bà tôi là thân nhân liệt sĩ. Nếu muốn bổ sung hay thay đổi danh sách thân nhân trong Giấy chứng nhận gia đình liệt sĩ thì ai là người yêu cầu thay đổi, bổ sung? Thân nhân yêu cầu hay Sở Lao động - Thương binh và Xã hội tự thay đổi điều chỉnh mà gia đình không được biết?

Thân nhân đi thăm viếng mộ liệt sĩ được hỗ trợ thế nào?

Thân nhân đi thăm viếng mộ liệt sĩ được hỗ trợ thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/07/2018 07:02

(Chinhphu.vn) - Vừa qua, gia đình ông Phan Trọng Nguyên (Nghệ An) đi thăm mộ liệt sĩ tại nghĩa trang liệt sĩ tỉnh Kiên Giang. Ban quản lý nghĩa trang xác nhận có 3 người vào thăm viếng. Nhưng Phòng Lao động - Thương binh và Xã hội tại địa phương chỉ thanh toán chế độ cho 1 người. Ông Nguyên hỏi, như vậy có đúng không?

Đối tượng nào được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất?

Đối tượng nào được hỗ trợ toàn bộ tiền sử dụng đất?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 04/06/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà nội của ông Nguyễn Hoàng Ân (Tiền Giang) là mẹ liệt sĩ, đang hưởng tiền trợ cấp hàng tháng và là đại diện của hộ gia đình đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, trong đó có 300m2 đất thổ cư.

}