• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: thử việc

Thời gian thử việc có được tính để hưởng trợ cấp thôi việc?

Thời gian thử việc có được tính để hưởng trợ cấp thôi việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/06/2019 08:02

(Chinhphu.vn) - Thời gian người lao động và người sử dụng lao động giao kết hợp đồng thử việc không được tính vào thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động để trả trợ cấp thôi việc.

Thời gian thử việc có được tính để nhận trợ cấp thôi việc không?

Thời gian thử việc có được tính để nhận trợ cấp thôi việc không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/03/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp hợp đồng lao động có hiệu lực trước ngày Bộ luật Lao động năm 2012 có hiệu lực thi hành mà hợp đồng lao động có thỏa thuận thời gian thử việc thì thời gian làm việc thực tế cho người sử dụng lao động làm căn cứ tính trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm bao gồm cả thời gian thử việc trong hợp đồng lao động.

Thời gian tập sự không được tính hưởng phụ cấp thâm niên

Thời gian tập sự không được tính hưởng phụ cấp thâm niên

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/01/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phùng Văn Tráng (tỉnh Hậu Giang) là giáo viên tin học cấp tiểu học, mã ngạch: V.07.03.07. Từ ngày 1/1/2014 đến ngày 31/5/2014 giảng dạy theo hợp đồng vụ việc, được hưởng 100% lương theo mã ngạch 15a.203, hưởng lương từ nguồn kinh phí sự nghiệp giáo dục, bảng lương hợp đồng vụ việc.

Quy định về ký hợp đồng thử việc

Quy định về ký hợp đồng thử việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/03/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Khi người lao động và người sử dụng lao động có thoả thuận về việc làm thử thì 2 bên giao kết hợp đồng thử việc. Thời gian thử việc căn cứ và tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 1 lần đối với một công việc và bảo đảm điều kiện quy định tại Điều 27 Bộ luật Lao động.

Căn cứ tính ngày nghỉ phép hằng năm

Căn cứ tính ngày nghỉ phép hằng năm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/12/2017 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phan Văn Hà (Nghệ An) làm việc tại Kho bạc Nhà nước từ tháng 6/1992. Căn cứ  Điều 112 Bộ luật Lao động thì số ngày nghỉ phép hằng năm của ông 17 ngày, tuy nhiên, Phòng Tài vụ chỉ tính cho ông 16 ngày phép. Ông Hà hỏi, như vậy có đúng không?

Tiền lương đối với lao động hợp đồng tại Công ty Nhà nước

Tiền lương đối với lao động hợp đồng tại Công ty Nhà nước

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/01/2016 11:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Long (TP. Hồ Chí Minh) hỏi: Trường hợp Công ty Nhà nước ký hợp đồng thử việc riêng biệt 2 tháng đối với công việc có yêu cầu trình độ đại học và hợp đồng tập nghề 3 tháng đối với một số công việc trực tiếp sản xuất thì có phải thực hiện báo cáo sử dụng lao động đối với số lao động này không?

Huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước

Huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/11/2015 08:02

(Chinhphu.vn) - Theo quy định, trong thời gian thử việc, mỗi bên có quyền huỷ bỏ thoả thuận thử việc mà không cần báo trước và không phải bồi thường nếu việc làm thử không đạt yêu cầu mà 2 bên thoả thuận.

Công ty có phải đóng BHXH cho lao động thử việc?

Công ty có phải đóng BHXH cho lao động thử việc?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/10/2015 08:02

(Chinhphu.vn) - Bà Trần Thị Hoa (khongthem4980@...) hỏi: Trong thời gian thử việc 2 tháng, công ty của tôi không tham gia bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho tôi thì có đúng quy định không?

Quy định thời gian giữ bậc để xét nâng lương

Quy định thời gian giữ bậc để xét nâng lương

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/07/2015 07:20

(Chinhphu.vn) - Ông Thái Hoàng Ân làm việc tại Ban quản lý dự án huyện. Sau 2 tháng thử việc, tháng 7/2012, ông được ký hợp đồng lao động thời hạn 1 năm, lương bậc 1, hệ số 2,34. Tháng 7/2013, ông được ký hợp đồng lao động thời hạn 3 năm. Vậy, tháng 7/2015, ông có được xét nâng lương không hay phải chờ đến hết hạn hợp đồng 3 năm vào tháng 7/2016?

Làm thử việc có được nghỉ phép?

Làm thử việc có được nghỉ phép?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/05/2015 09:02

(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Nhật Trường (ngonhattruong78@...) ký hợp đồng thử việc tại 1 công ty từ tháng 1/2015 đến ngày 30/6/2015. Do công việc không thích hợp, ông đã làm đơn xin nghỉ việc sau khi hết hạn hợp đồng và được sự chấp thuận của Giám đốc công ty.

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Làm việc dưới 12 tháng, có được nghỉ phép năm?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/02/2015 11:02

(Chinhphu.vn) - Sau 2 tháng thử việc tại doanh nghiệp, bà Nguyễn Thị Ngọc Diệu được ký hợp đồng lao động chính thức từ ngày 12/1/2015 đến 12/11/2016. Trong dịp Tết Nguyên Đán 2015, ngoài thời gian nghỉ Tết do doanh nghiệp quy định, bà Ngọc xin nghỉ thêm 3 ngày, doanh nghiệp đã đồng ý và thông báo sẽ trừ lương 3 ngày.

Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?

Thời gian thử việc, thế nào mới đúng luật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/12/2014 10:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Thanh được nhận vào làm việc tại Công ty TNHH MTV Môi trường đô thị của tỉnh làm công nhân và hưởng lương công nhật 120.000 đồng/ngày, được phát lương vào ngày thứ 6 hàng tuần.

Thời gian thử việc được tính ngày nghỉ hàng năm

Thời gian thử việc được tính ngày nghỉ hàng năm

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/11/2014 08:02

(Chinhphu.vn) - Ngày 19/1/2014, bà Võ Đặng Ngọc Thùy (thuyvo080292@...) được bệnh viện quyết định nhận vào thử việc với thời gian 6 tháng. Ngày 30/7/2014, bà được ký hợp đồng lao động. Hợp đồng có hiệu lực từ ngày 1/8/2014. Bà Thùy hỏi, số ngày nghỉ phép năm 2014 bà được hưởng là bao nhiêu?

Chỉ được thử việc một lần đối với một công việc

Chỉ được thử việc một lần đối với một công việc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/08/2013 11:45

(Chinhphu.vn) - Ông Trịnh Văn Sung (kieuminhtan@...) làm việc trong 1 đơn vị sự nghiệp từ tháng 6/2011 đến nay, hợp đồng thử việc là 1 năm, hưởng 85% lương. Hiện ông phải ký tiếp hợp đồng thử việc 1 năm và hưởng 85% lương.

Đơn phương chấm dứt quan hệ lao động, có đúng quy định?

Đơn phương chấm dứt quan hệ lao động, có đúng quy định?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/06/2013 09:11

(Chinhphu.vn) - Ngày 1/9/2011, ông Trịnh Duy Hùng (trinhduyhung.hcm@...) ký hợp đồng thử việc 2 tháng với một công ty. Sau thời gian thử việc, Công ty không ký hợp đồng chính thức mà vẫn tiếp tục sử dụng ông. Ngày 15/12/2011, Công ty cho ông nghỉ việc với lý do ông làm việc cho 2 công ty.

}