• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: Thuế TNCN

Phụ cấp đặc thù có được trừ thuế thu nhập cá nhân?

Phụ cấp đặc thù có được trừ thuế thu nhập cá nhân?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/11/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Theo phản ánh của ông Nguyễn Văn Hiếu (Quảng Trị), căn cứ Điểm b Khoản 2 Điều 2 Thông tư số 111/2013/TT-BTC thì tiền thưởng vận hành an toàn điện là chế độ phụ cấp đặc thù ngành điện theo Quyết định số 234/2005/QĐ-TTg, Qu

Chi phí test nhanh cho người lao động có phải chịu thuế TNCN?

Chi phí test nhanh cho người lao động có phải chịu thuế TNCN?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 24/09/2021 14:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Nguyễn Hương (Hà Nội) có phát sinh chi phí xét nghiệm nhanh COVID-19 cho một số nhân viên phải đi công tác từ thành phố Hà Nội đến tỉnh Vĩnh Phúc 3 ngày/lần. Bà Hương hỏi, chi phí này có cần tính thuế đối với các cá nhân được xét nghiệm để đi công tác theo yêu cầu của Công ty hay không?

Xe trúng thưởng có phải đóng thuế không?

Xe trúng thưởng có phải đóng thuế không?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/08/2021 09:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Thế Hùng (Khánh Hòa) tham gia chương trình bốc thăm may mắn và trúng được một chiếc xe máy. Tuy nhiên, khi ông đến đơn vị thuế để đăng ký xe thì được yêu cầu chứng từ khấu trừ thuế TNCN.

Không khai thuế thu nhập cá nhân là đúng hay sai?

Không khai thuế thu nhập cá nhân là đúng hay sai?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Năm 2020, công ty ông Trần Duy Trung (Bình Định) đã không kê khai khấu trừ thuế thu nhập cá nhân. Hiện tại, công ty ông không có người lao động nên không phát sinh chi trả thu nhập. Tuy nhiên, Chi cục Thuế yêu cầu công ty ông nộp tờ khai và phạt chậm nộp quý I/2021.

Vợ không có thu nhập, có được tính giảm trừ gia cảnh?

Vợ không có thu nhập, có được tính giảm trừ gia cảnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2021 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Lê Phúc Chính (Bắc Kạn) làm việc tại một đơn vị tư nhân, ông muốn kê khai người phụ thuộc là vợ. Hiện vợ ông đang trong độ tuổi lao động, có khả năng lao động nhưng vì điều kiện phải ở nhà trông 2 con nhỏ nên chỉ làm nông nghiệp và không có nguồn thu nhập. Vậy ông có được kê khai người phụ thuộc là vợ ông không?

Tổng thu nhập năm bao nhiêu thì không phải đóng thuế TNCN?

Tổng thu nhập năm bao nhiêu thì không phải đóng thuế TNCN?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/05/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Thái Khắc Hưng có hộ khẩu tại TP. Vinh, tỉnh Nghệ An, hiện làm việc cho 1 công ty tại TP. Hà Nội. Ông có thu nhập từ tháng 1 đến hết tháng 11/2020 khoảng 6 đến 9 triệu đồng/tháng và từ tháng 12/2020 đến nay không có nguồn thu nhập nào khác. Vậy, ông có phải làm thủ tục quyết toán thuế TNCN không?

Quyết toán thuế TNCN khi có thêm thu nhập từ cho thuê đất

Quyết toán thuế TNCN khi có thêm thu nhập từ cho thuê đất

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/04/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Mai Ân làm việc ở 1 Công ty, tiền lương và tiền công hàng tháng 5 triệu đồng/tháng. Ông Ân có phát sinh thêm thu nhập cho thuê 2 lô đất mỗi lô đất 2 triệu đồng/tháng.

Chi phí chữa bệnh có được tính để giảm trừ gia cảnh?

Chi phí chữa bệnh có được tính để giảm trừ gia cảnh?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/04/2021 10:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Quang Linh (TPHCM) hỏi, đối với người nộp thuế mắc bệnh hiểm nghèo, mạn tính, các khoản tiền thuốc, dịch vụ y tế nằm ngoài danh mục BHYT (trung bình hằng tháng trên 6 triệu đồng) có được cộng thêm vào mức 11 triệu đồng theo quy định hiện tại để tính giảm trừ gia cảnh cho bản thân không?

Hướng dẫn kê khai thuế cho chuyên gia nước ngoài

Hướng dẫn kê khai thuế cho chuyên gia nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/12/2020 09:45

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Nguyễn Ngọc Anh (Bình Dương) chấm dứt hợp đồng với chuyên gia Nhật Bản từ tháng 8/2020 và chuyên gia đã về nước. Chuyên gia này có 2 khoản thu nhập do công ty bên Nhật Bản trả và công ty bà Ngọc Anh tại Việt Nam trả.

Nhận thừa kế là ô tô có phải nộp thuế?

Nhận thừa kế là ô tô có phải nộp thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/08/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Bà Mỹ Thanh và 2 con (một bé 8 tuổi và một bé 4 tuổi) trú tại Bà Rịa-Vũng Tàu, được hưởng thừa kế 1 chiếc xe ô tô, 2 vợ chồng cùng hộ khẩu. Bà Thanh hỏi, bà có phải nộp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân (TNCN) từ thừa kế không?

Khoản chi cho nhân viên trong dịch Covid-19 có được trừ thuế?

Khoản chi cho nhân viên trong dịch Covid-19 có được trừ thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 11/06/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Nếu khoản chi ghi rõ tên cá nhân hưởng thì khoản chi này tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân; nếu khoản chi không ghi rõ tên cá nhân hưởng mà chi chung cho tập thể người lao động thì không tính vào thu nhập chịu thuế thu nhập cá nhân.

Có tính thuế TNCN tiền lương làm việc vào ngày nghỉ phép?

Có tính thuế TNCN tiền lương làm việc vào ngày nghỉ phép?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 26/04/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Tại Công văn 1524/TCT-DNNCN ngày 17/4/2020, Tổng cục Thuế đã cách xác định thuế thu nhập cá nhân đối với tiền lương do làm việc ngày nghỉ phép.

Hướng dẫn xác định thuế TNCN đối với giải thưởng khuyến mại

Hướng dẫn xác định thuế TNCN đối với giải thưởng khuyến mại

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/12/2019 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Bayer Việt Nam (Đồng Nai) đề nghị hướng dẫn vướng mắc chính sách thuế thu nhập cá nhân (TNCN) trong các chương trình khuyến mại.

Điều kiện giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc là em ruột

Điều kiện giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc là em ruột

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/10/2019 09:02

(Chinhphu.vn) - Để được giảm trừ gia cảnh người phụ thuộc là em ruột (16 tuổi) thì người này phải là cá nhân không nơi nương tựa, hiện do người nộp thuế nuôi dưỡng và không có thu nhập hoặc có thu nhập bình quân tháng trong năm từ tất cả các nguồn thu nhập không vượt quá 1.000.000 đồng.

Không còn quy định giảm thuế TNCN khi làm việc trong khu kinh tế

Không còn quy định giảm thuế TNCN khi làm việc trong khu kinh tế

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/10/2019 11:02

(Chinhphu.vn) - Cá nhân làm việc tại khu kinh tế không được giảm 50% thuế thu nhập cá nhân như trước đây kể từ ngày 10/7/2018 (ngày Nghị định số 82/2018/NĐ-CP có hiệu lực thi hành).

Cá nhân được thuê xúc tiến đầu tư tại nước ngoài có phải nộp thuế?

Cá nhân được thuê xúc tiến đầu tư tại nước ngoài có phải nộp thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/10/2019 12:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Thương mại và Dịch vụ y tế Mednovum (TPHCM) dự định ký hợp đồng dịch vụ với một số cá nhân người Singapore, cư trú tại Singapore để thực hiện xúc tiến đầu tư và thương mại tại thị trường Singapore.

Khấu trừ thuế với cá nhân kinh doanh được thuê làm người lao động

Khấu trừ thuế với cá nhân kinh doanh được thuê làm người lao động

Trả lời công dân - doanh nghiệp 15/07/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp Công ty ký hợp đồng lao động với cá nhân thì Công ty thực hiện các quy định về khấu trừ thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công và thực hiện quyết toán thuế theo ủy quyền của cá nhân, không phân biệt cá nhân là chủ hộ kinh doanh hay không phải là chủ hộ kinh doanh.

Điều kiện đăng ký người phụ thuộc là bà nội

Điều kiện đăng ký người phụ thuộc là bà nội

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/07/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Nếu người phụ thuộc có trong độ tuổi lao động, có sức khỏe bình thường, có khả năng lao động (còn nơi nương tựa) là không đúng quy định, không đáp ứng điều kiện để người lao động giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc.

Không cấp hóa đơn lẻ đối với hợp đồng nhân công thuê ngoài

Không cấp hóa đơn lẻ đối với hợp đồng nhân công thuê ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/07/2019 09:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của bà Đinh Thị Kim Thỏa (TPHCM) hoạt động trong lĩnh vực xây dựng có thuê đội thi công cho các công trình và ký hợp đồng với người đội trưởng (đại diện).

Mức thuế đối với hộ kinh doanh gia công may mặc

Mức thuế đối với hộ kinh doanh gia công may mặc

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/06/2019 12:02

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Văn Thục (TPHCM) thành lập hộ kinh doanh, ngành nghề gia công may mặc, chuyên nhận gia công may vắt sổ, nhận tiền công, trả giao lại cho người thuê. Cơ quan thuế áp hộ kinh doanh của ông vào ngành nghề dịch vụ không bao thầu nguyên vật liệu với mức thuế GTGT 5% và thuế TNCN 2% trên doanh thu.

Con đang ở nước ngoài kê khai giảm trừ gia cảnh thế nào?

Con đang ở nước ngoài kê khai giảm trừ gia cảnh thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 25/04/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Vợ của ông Nguyễn Mạnh Hùng (TPHCM) sinh con vào ngày 20/2/2018 tại Mỹ. Vợ ông là thường trú nhân (thẻ xanh). Hiện ông vẫn làm việc tại Việt Nam và phải gửi tiền sang Mỹ để nuôi con.

Đăng ký giảm trừ gia cảnh phải có xác nhận thu nhập?

Đăng ký giảm trừ gia cảnh phải có xác nhận thu nhập?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/04/2019 14:02

(Chinhphu.vn) – Ông Nguyễn Văn Tạo (Bắc Ninh) đăng ký giảm trừ gia cảnh tại công ty cho người phụ thuộc là mẹ đẻ, ngoài độ tuổi lao động, không có lương hay khoản trợ cấp nào. Hồ sơ gồm: Phiếu thay đổi thông tin người phụ thuộc (theo mẫu), bản chụp Chứng minh nhân dân của mẹ và giấy khai sinh của ông.

Lợi tức từ phần vốn góp vào DN khác có phải chịu thuế?

Lợi tức từ phần vốn góp vào DN khác có phải chịu thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/04/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Không tính vào thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn đối với lợi tức của doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ.

Cách tính lệ phí môn bài đối với hộ kinh doanh cá thể

Cách tính lệ phí môn bài đối với hộ kinh doanh cá thể

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/03/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Bà Nguyễn Thị Nhàn (TPHCM) là hộ kinh doanh cá thể, ngành bán tạp hóa, đăng ký thuế ngày 3/4/2018. Cơ quan thuế khoán doanh thu 50.000.000 đồng/tháng và ra thông báo nộp thuế 750.000 đồng/tháng, lệ phí môn bài năm 2018 bậc 1, mức 1.000.000 đồng/năm.

}