• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: tư vấn

Quản lý khoản thu của ban quản lý dự án sử dụng vốn đầu tư công

Quản lý khoản thu của ban quản lý dự án sử dụng vốn đầu tư công

Chính sách và cuộc sống 11/10/2021 15:07

(Chinhphu.vn) - Bộ Tài chính đang lấy ý kiến góp ý của nhân dân với dự thảo Thông tư quy định về quản lý, sử dụng các khoản thu từ hoạt động tư vấn, quản lý dự án của các chủ đầu tư, ban quản lý dự án (BQLDA) sử dụng vốn đầu tư công.

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

Có bắt buộc ghi nhật ký giám sát thi công?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 16/09/2021 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Phạm Hồng Thái (Hà Nội) hỏi, công trình thi công năm 2020 có cần thiết phải ghi nhật ký giám sát thi công hay không? Nếu có thì theo thông tư, nghị định nào và nếu không thì theo quy định nào?

Sẽ có thông tư hướng dẫn xác định chi phí khảo sát

Sẽ có thông tư hướng dẫn xác định chi phí khảo sát

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2021 11:02

(Chinhphu.vn) - Bộ Xây dựng đang hoàn thiện dự thảo Thông tư hướng dẫn một số nội dung xác định và quản lý chi phí đầu tư xây dựng (hướng dẫn thực hiện Nghị định số 10/2021/NĐ-CP); trong đó, quy định về xác định chi phí phục vụ công tác khảo sát xây dựng đã được chuẩn xác lại.

Yêu cầu về năng lực khi ban quản lý dự án làm giám sát thi công

Yêu cầu về năng lực khi ban quản lý dự án làm giám sát thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 18/06/2021 14:02

(Chinhphu.vn) - Ông Thanh Hà (Nam Định) hỏi, khi được chủ đầu tư tiếp tục giao nhiệm vụ và cá nhân tham gia quản lý dự án được tham gia tư vấn giám sát thì ban quản lý dự án khu vực có được thực hiện công tác giám sát không? Ban quản lý dự án khu vực có cần phải có chứng chỉ năng lực tổ chức giám sát hay không?

Công trình ảnh hưởng lớn đến cộng đồng có được thuê thẩm tra?

Công trình ảnh hưởng lớn đến cộng đồng có được thuê thẩm tra?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/06/2021 09:20

(Chinhphu.vn) - Công trình xây dựng ảnh hưởng lớn đến an toàn, lợi ích cộng đồng phải được thẩm tra làm cơ sở cho việc thẩm định theo quy định tại Khoản 6 Điều 82 Luật Xây dựng năm 2014 được

Quy định mức lương đối với chuyên gia tư vấn trong đấu thầu

Quy định mức lương đối với chuyên gia tư vấn trong đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 10/06/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Theo quy định tại khoản 3 Điều 5 Thông tư số 02/2015/TT-BLĐTBXH thì việc trả lương đối với chuyên gia tư vấn được căn cứ nội dung hợp đồng tư vấn đã ký kết giữa chuyên gia tư vấn và nhà thầu gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn, khối lượng, chất lượng công việc chuyên gia hoàn thành và quy chế trả lương của đơn vị.

Phần việc nào tính vào chi phí tư vấn?

Phần việc nào tính vào chi phí tư vấn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 08/06/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Nguyễn Ngọc Cầm (Bến Tre) đang tư vấn một dự án đầu tư xây dựng, trong đó, chi phí sản xuất, định vị cắm cọc giải phóng mặt bằng 1,45 tỷ đồng thuộc tổng mức đầu tư dự án. Bà hỏi, chi phí này thuộc phần việc chi phí tư vấn hay chi phí thi công xây dựng?

Gói thầu tư vấn chọn nhà thầu theo hình thức nào?

Gói thầu tư vấn chọn nhà thầu theo hình thức nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/03/2021 08:02

(Chinhphu.vn) – Cơ quan ông Lê Tấn Lộc (Bình Dương) tương đương cấp Sở, sử dụng vốn ngân sách Nhà nước, được giao dự toán hàng năm. Cơ quan có thực hiện một vài dự án (bằng vốn không thường xuyên được giao trong dự toán chi hàng năm) có giá trị trên 10 tỷ đồng.

Trường hợp nào phải thuê tư vấn quản lý dự án?

Trường hợp nào phải thuê tư vấn quản lý dự án?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/12/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án đầu tư xây dựng công trình sử dụng vốn khác, trường hợp chủ đầu tư có đầy đủ năng lực hoạt động xây dựng về quản lý dự án thì có thể sử dụng bộ máy chuyên môn trực thuộc để quản lý dự án. Trường hợp cần thiết, chủ đầu tư có thể thuê tổ chức, cá nhân có đủ điều kiện năng lực để thực hiện.

Điều kiện cấp chứng chỉ giám sát thi công

Điều kiện cấp chứng chỉ giám sát thi công

Trả lời công dân - doanh nghiệp 23/12/2020 11:45

(Chinhphu.vn) - Ông Ngô Thuận Khánh (Hà Nội) là kỹ sư điện, đã đáp ứng các tiêu chí để đăng ký dự thi lấy chứng chỉ giám sát loại I về tư vấn giám sát lắp đặt thiết bị điện. Tuy nhiên ông chưa có chứng nhận đã qua lớp đào tạo để lấy chứng chỉ.

Ký hợp đồng tư vấn quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị đầu tư?

Ký hợp đồng tư vấn quản lý dự án từ giai đoạn chuẩn bị đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Trong quá trình thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu các dự án, đơn vị ông Lê Thanh Hải (Sơn La) gặp một số vướng mắc liên quan tới thời điểm được ký hợp đồng quản lý dự án. Ông đề nghị cơ quan có thẩm quyền hướng dẫn, tháo gỡ vấn đề này.

Chủ đầu tư có thể giao đơn vị phụ thuộc thẩm tra công trình?

Chủ đầu tư có thể giao đơn vị phụ thuộc thẩm tra công trình?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/11/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Tổ chức tư vấn được lựa chọn thực hiện thẩm tra phục vụ công tác thẩm định của cơ quan chuyên môn về xây dựng phải độc lập về pháp lý, tài chính với chủ đầu tư và với các nhà thầu tư vấn lập dự án, thiết kế, dự toán xây dựng công trình.

Cách xác định chi phí thuê tư vấn quản lý dự án

Cách xác định chi phí thuê tư vấn quản lý dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/09/2020 01:02

(Chinhphu.vn) - Căn cứ nội dung, khối lượng công việc được thuê, chi phí tư vấn quản lý dự án được xác định bằng dự toán. Chi phí tư vấn quản lý dự án (đã bao gồm thuế GTGT) cộng với chi phí quản lý dự án của chủ đầu tư không vượt chi phí quản lý dự án theo quy định.

Kiểm kê, khảo sát đất đai là gói thầu tư vấn hay phi tư vấn?

Kiểm kê, khảo sát đất đai là gói thầu tư vấn hay phi tư vấn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2020 15:02

(Chinhphu.vn) – Ông Trương Đắc Đức (Nghệ An) hỏi, các gói thầu kiểm kê đất đai, lập bản đồ hiện trạng sử dụng đất thành phố năm 2019 và khảo sát, cắm mốc chỉ giới đường đỏ quy hoạch phân khu các phường, xã thuộc gói thầu tư vấn hay phi tư vấn?

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

Công ty mới thành lập có được cấp chứng chỉ xây dựng?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/09/2020 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Bùi Văn Hiện (Hòa Bình) hỏi, công ty tư vấn và xây lắp mới thành lập phải làm thế nào để được cấp chứng chỉ năng lực hoạt động xây dựng? Có thể liên danh với một công ty đã đủ năng lực hoặc ký hợp đồng thầu phụ với công ty đủ năng lực có được không?

Thuê tư vấn quản trị nội bộ công ty có phải đấu thầu?

Thuê tư vấn quản trị nội bộ công ty có phải đấu thầu?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 20/08/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Công ty của ông Nguyễn Thế Huynh (TPHCM) có 51% vốn Nhà nước, muốn thuê dịch vụ tư vấn quản trị cho nội bộ công ty, ước chừng dưới 1 tỷ đồng.

Định mức chi phí tư vấn căn cứ nguồn vốn của dự án

Định mức chi phí tư vấn căn cứ nguồn vốn của dự án

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/07/2020 09:20

(Chinhphu.vn) - Theo phản ánh của ông Tạ Phúc Tân (Tuyên Quang), khi lập hồ sơ thiết kế các dự án chỉ có yêu cầu báo cáo kinh tế - kỹ thuật thì mọi yêu cầu về hồ sơ thiết kế bản vẽ thi công, dự toán, thuyết minh đều giống như nhau, tuy nhiên, khi áp dụng theo nguồn vốn thì khác nhau.

Điều kiện cung cấp dịch vụ tư vấn đấu thầu

Điều kiện cung cấp dịch vụ tư vấn đấu thầu

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/07/2020 09:02

(Chinhphu.vn) – Đơn vị của bà Nguyễn Thị Thu Thủy (Hà Nội) đang cần lựa chọn một nhà thầu thẩm định hồ sơ mời thầu và kết quả lựa chọn nhà thầu. Có một đơn vị nộp hồ sơ tham gia nhưng ngành nghề kinh doanh chỉ ghi: Tư vấn đấu thầu, lập hồ sơ mời thầu, phân tích đánh giá hồ sơ dự thầu.

Nạo vét kênh thủy lợi có phải duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Nạo vét kênh thủy lợi có phải duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 05/07/2020 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Trí Vân (Sóc Trăng) công tác tại văn phòng HĐND và UBND cấp huyện, chịu trách nhiệm xử lý, thẩm định văn bản trên lĩnh vực xây dựng cơ bản. Ông hỏi, công trình nạo vét kênh thủy lợi sử dụng nguồn vốn cấp bù thủy lợi phí có mức đầu tư dưới 500 triệu đồng có cần phê duyệt báo cáo kinh tế-kỹ thuật không?

Việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng phải được thẩm định, phê duyệt

Việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng phải được thẩm định, phê duyệt

Trả lời công dân - doanh nghiệp 28/03/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Việc điều chỉnh dự án sử dụng vốn nhà nước do người quyết định đầu tư quyết định. Trường hợp điều chỉnh dự án làm thay đổi mục tiêu, quy mô, địa điểm xây dựng thì phải được sự chấp thuận của cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Việc điều chỉnh dự án đầu tư xây dựng phải được thẩm định, phê duyệt.

Cách xác định gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn hay tư vấn

Cách xác định gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn hay tư vấn

Trả lời công dân - doanh nghiệp 06/02/2020 08:02

(Chinhphu.vn) – Ông Tống Ngọc Thưởng (Bắc Kạn) hỏi, 2 gói thầu lập đề cương và dự toán kinh phí dự án khoanh định khu vực cấm, tạm thời cấm hoạt động khoáng sản và gói thầu khoanh định khu vực cấm, tạm thời cấm hoạt động khoáng sản có thuộc quy định tại Khoản 8 và Khoản 9, Điều 4 Luật Đầu thầu hay không?

Có được chỉ định thầu gói thầu tư vấn công nghệ thông tin trên 100 trđ?

Có được chỉ định thầu gói thầu tư vấn công nghệ thông tin trên 100 trđ?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/01/2020 07:02

(Chinhphu.vn) – Ông Phạm Văn Ninh (Hà Nội) hỏi, gói thầu tư vấn có giá trị 122 triệu đồng thuộc dự án đầu tư ứng dụng công nghệ thông tin sử dụng nguồn vốn chi thường xuyên có tính chất đầu tư thì có được áp dụng chỉ định thầu theo quy định tại Luật Đấu thầu không hay phải áp dụng theo Thông tư số 58/2016/TT-BTC của Bộ Tài chính?

Có được tham dự gói thầu do mình cung cấp dịch vụ tư vấn?

Có được tham dự gói thầu do mình cung cấp dịch vụ tư vấn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 02/01/2020 09:02

(Chinhphu.vn) - Công ty Điện lực Đắk Lắk tổ chức lựa chọn nhà thầu cung cấp cột BTLT cho kế hoạch năm 2020 (đây là hàng hóa thông thường được tiêu chuẩn hóa theo TCVN 5847/2016) và thực hiện đấu thầu tập trung cho nhiều dự án thuộc nhiều đơn vị tư vấn khác nhau cho nhiều dự án.

Nhà thầu lập nhiệm vụ khảo sát và tư vấn khảo sát phải độc lập

Nhà thầu lập nhiệm vụ khảo sát và tư vấn khảo sát phải độc lập

Trả lời công dân - doanh nghiệp 19/11/2019 07:02

(Chinhphu.vn) - Ông Lại Xuân Cộng (Quảng Ninh) hỏi: Đơn vị tư vấn lập báo cáo kinh tế-kỹ thuật trong đó có phần việc lập nhiệm vụ khảo sát thì có được thực hiện luôn công tác khảo sát xây dựng không, hay phải là hai đơn vị độc lập?

}