• An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Tags: vốn góp

Ghi nhận vốn góp vào doanh nghiệp FDI theo USD hay VND?

Ghi nhận vốn góp vào doanh nghiệp FDI theo USD hay VND?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 12/02/2022 07:02

(Chinhphu.vn) - Nhà đầu tư nước ngoài được góp vốn đầu tư vào doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài bằng ngoại tệ hoặc VND tương ứng với đồng tiền thực góp của nhà đầu tư nước ngoài, phù hợp với mức vốn góp ghi trên Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư.

Chuyển nhượng vốn cho DN nước ngoài qua tài khoản đầu tư trực tiếp

Chuyển nhượng vốn cho DN nước ngoài qua tài khoản đầu tư trực tiếp

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/11/2021 11:02

(Chinhphu.vn) – Việc thanh toán giá trị chuyển nhượng cổ phần, phần vốn góp tại doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài giữa nhà đầu tư là người không cư trú và nhà đầu tư là người cư trú phải thực hiện thông qua tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.

Phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài khi nào?

Phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài khi nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/07/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Trường hợp doanh nghiệp có vốn đầu tư trực tiếp nước ngoài có nhà đầu tư nước ngoài sở hữu từ 51% vốn điều lệ trở lên thì thuộc đối tượng mở và sử dụng tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.

Thủ tục chuyển nhượng vốn góp trong công ty nước ngoài

Thủ tục chuyển nhượng vốn góp trong công ty nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 29/06/2021 09:02

(Chinhphu.vn) - Nhà đầu tư nước ngoài góp vốn, mua cổ phần, mua phần vốn góp của tổ chức kinh tế phải đáp ứng các quy định, điều kiện tại Khoản 2 Điều 24 Luật Đầu tư; Khoản 4 Điều 65 Nghị định số 31/2021/NĐ-CP của Chính phủ.

Hướng dẫn thanh toán giá trị chuyển nhượng cổ phần tại DN FDI

Hướng dẫn thanh toán giá trị chuyển nhượng cổ phần tại DN FDI

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/05/2021 10:02

(Chinhphu.vn) – Công ty cổ phần của bà Dương Thị My (TPHCM) có 65% vốn từ nhà đầu tư Nhật Bản. Hiện nay, nhà đầu tư muốn thoái vốn và bán toàn bộ cổ phần cho một cá nhân Việt Nam. Việc thực hiện giao dịch đang ở bước soạn thảo hợp đồng mua bán.

Quy định về chuyển nhượng vốn giữa các nhà đầu tư nước ngoài

Quy định về chuyển nhượng vốn giữa các nhà đầu tư nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/10/2020 14:20

(Chinhphu.vn) – Công ty bà Trần Thị Nhàn Thương (Quảng Ninh) có vốn đầu tư của một cổ đông nước ngoài dùng tài khoản ở nước ngoài góp vốn vào công ty. Hiện cổ đông này muốn chuyển nhượng lại số vốn đã góp cho công ty nước ngoài khác, cổ đông có tài khoản tiền USD và tiền VNĐ ở ngân hàng Việt Nam (mới mở được 3 tháng).

Điều chuyển tài sản khi tách, nhập DN, có phải xuất hóa đơn?

Điều chuyển tài sản khi tách, nhập DN, có phải xuất hóa đơn?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 21/10/2019 07:02

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Công ty TNHH Đầu tư Thương mại Dịch vụ Đức Thịnh (TPHCM) hỏi, trường hợp điều chuyển tài sản khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp mà trong khi chia, tách, hợp nhất,.. tài sản cố định khi điều chuyển thực hiện đánh giá lại giá trị tài sản thì có phải xuất hóa đơn không?

Người nước ngoài cư trú tại VN góp vốn đầu tư thế nào?

Người nước ngoài cư trú tại VN góp vốn đầu tư thế nào?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 31/07/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty TNHH Sản xuất và Thương mại F&S (TPHCM) ban đầu thành lập là 100% vốn trong nước, sau đó bán lại phần vốn góp cho cá nhân người nước ngoài. Do Công ty không thuộc trường hợp cấp Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư theo Điểm c, Khoản 2, Điều 36 Luật Đầu tư nên đã mở tài khoản đầu tư trực tiếp để chuẩn bị thanh toán.

Chuyển nhượng vốn góp phải thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư?

Chuyển nhượng vốn góp phải thay đổi Giấy chứng nhận đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 13/06/2019 14:02

(Chinhphu.vn) - Công ty TNHH Maxcore được thành lập theo Giấy chứng nhận đầu tư cấp ngày 27/2/2010 với 100% vốn nhà đầu tư nước ngoài. Đầu năm 2019, Công ty thay đổi cơ cấu từ 100% vốn nước ngoài sang 100% vốn trong nước, chủ sở hữu chuyển nhượng vốn góp trong Công ty cho các thành viên người Việt Nam.

Điều kiện chuyển nhượng vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài

Điều kiện chuyển nhượng vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài

Trả lời công dân - doanh nghiệp 07/06/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Công ty cổ phần THT (Hà Nội) 100% vốn nhà đầu tư trong nước, chuyên sản xuất thiết bị y tế và kinh doanh bất động sản. Công ty muốn chuyển nhượng 60% vốn góp cho nhà đầu tư nước ngoài.

Lợi tức từ phần vốn góp vào DN khác có phải chịu thuế?

Lợi tức từ phần vốn góp vào DN khác có phải chịu thuế?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 17/04/2019 08:02

(Chinhphu.vn) – Không tính vào thu nhập chịu thuế từ đầu tư vốn đối với lợi tức của doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên do cá nhân làm chủ.

Nhà đầu tư nước ngoài có bắt buộc mở tài khoản đầu tư trực tiếp?

Nhà đầu tư nước ngoài có bắt buộc mở tài khoản đầu tư trực tiếp?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 22/01/2019 15:02

(Chinhphu.vn) – Nhà đầu tư nước ngoài là người cư trú không thuộc đối tượng điều chỉnh của Thông tư số 19/2014/TT-NHNN nên không phải là đối tượng phải mở tài khoản vốn đầu tư trực tiếp.

Chuyển đổi loại hình DN có phải điều chỉnh chứng nhận đầu tư?

Chuyển đổi loại hình DN có phải điều chỉnh chứng nhận đầu tư?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 27/11/2018 11:02

(Chinhphu.vn) – Đối với dự án đầu tư không thực hiện theo Giấy chứng nhận đăng ký đầu tư, nhà đầu tư không phải thực hiện thủ tục điều chỉnh nhà đầu tư. Việc chuyển quyền sở hữu tài sản cho nhà đầu tư tiếp nhận dự án đầu tư sau khi tổ chức lại thực hiện theo quy định của pháp luật dân sự, pháp luật về doanh nghiệp và pháp luật có liên quan

Thế nào là thành viên Hội đồng quản trị có lợi ích liên quan?

Thế nào là thành viên Hội đồng quản trị có lợi ích liên quan?

Trả lời công dân - doanh nghiệp 09/09/2018 08:02

(Chinhphu.vn) – Qua Hệ thống Tiếp nhận, trả lời kiến nghị của doanh nghiệp, Tổng Công ty Xây dựng công trình giao thông 5-CTCP (Đà Nẵng) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp một số nội dung về thành viên hội đồng quản trị (HĐQT) có lợi ích liên quan và xác định giá trị hợp đồng giao dịch quy định tại Luật Doanh nghiệp.

Hình thức quản lý dự án của công ty cổ phần

Hình thức quản lý dự án của công ty cổ phần

Trả lời công dân - doanh nghiệp 30/07/2017 08:02

(Chinhphu.vn) - Ông Trần Thanh Bằng (TPHCM) làm việc tại công ty có cổ phần chi phối của một tổng công ty (tổng công ty đã cổ phần hóa, 97% vốn của tập đoàn Nhà nước). Công ty của ông đầu tư dự án với 30% vốn chủ sở hữu và 70% vốn vay thương mại.

}