QUỐC TANG ĐỒNG CHÍ TỔNG BÍ THƯ NGUYỄN PHÚ TRỌNG - NHÀ LÃNH ĐẠO LỖI LẠC CỦA ĐẢNG
  • An Giang
  • Bình Dương
  • Bình Phước
  • Bình Thuận
  • Bình Định
  • Bạc Liêu
  • Bắc Giang
  • Bắc Kạn
  • Bắc Ninh
  • Bến Tre
  • Cao Bằng
  • Cà Mau
  • Cần Thơ
  • Điện Biên
  • Đà Nẵng
  • Đà Lạt
  • Đắk Lắk
  • Đắk Nông
  • Đồng Nai
  • Đồng Tháp
  • Gia Lai
  • Hà Nội
  • Hồ Chí Minh
  • Hà Giang
  • Hà Nam
  • Hà Tây
  • Hà Tĩnh
  • Hòa Bình
  • Hưng Yên
  • Hải Dương
  • Hải Phòng
  • Hậu Giang
  • Khánh Hòa
  • Kiên Giang
  • Kon Tum
  • Lai Châu
  • Long An
  • Lào Cai
  • Lâm Đồng
  • Lạng Sơn
  • Nam Định
  • Nghệ An
  • Ninh Bình
  • Ninh Thuận
  • Phú Thọ
  • Phú Yên
  • Quảng Bình
  • Quảng Nam
  • Quảng Ngãi
  • Quảng Ninh
  • Quảng Trị
  • Sóc Trăng
  • Sơn La
  • Thanh Hóa
  • Thái Bình
  • Thái Nguyên
  • Thừa Thiên Huế
  • Tiền Giang
  • Trà Vinh
  • Tuyên Quang
  • Tây Ninh
  • Vĩnh Long
  • Vĩnh Phúc
  • Vũng Tàu
  • Yên Bái

Vừa lập, thẩm định hồ sơ mời thầu vừa tư vấn giám sát?

(Chinhphu.vn) – Trường hợp công việc tư vấn quản lý dự án của 1 đơn vị bao gồm cả việc lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu, thẩm định hồ sơ mời thầu, thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu gói thầu tư vấn giám sát thì việc đơn vị này tham dự thầu gói thầu tư vấn giám sát vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu.

13/12/2017 11:02

Ông Trần Thế Phương (Thừa Thiên – Huế) đề nghị cơ quan chức năng giải đáp tình huống đầu thầu như sau: Công ty A làm chủ đầu tư xây dựng công trình với kinh phí 7 tỷ đồng và thuê Công ty B làm đơn vị tư vấn quản lý dự án cho công trình này. Trong quá trình triển khai thi công, Công ty A muốn chọn Công ty B làm tư vấn giám sát thi công xây dựng.

Vậy, căn cứ Khoản 2, Điều 6 Luật Đấu thầu thì Công ty B có được ký hợp đồng tư vấn giám sát với Công ty A không?

Về vấn đề này, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

Bảo đảm cạnh tranh trong đấu thầu được quy định tại Điều 6 Luật Đấu thầu và Điều 2 Nghị định số 63/2014/NĐ-CP của Chính phủ.

Đối với trường hợp của ông Phương, khi tham dự thầu, nhà thầu phải đáp ứng quy định về bảo đảm cạnh tranh nêu trên.

Trường hợp công việc tư vấn quản lý dự án của Công ty B bao gồm cả việc lập hồ sơ mời thầu, đánh giá hồ sơ dự thầu, thẩm định hồ sơ mời thầu, thẩm định kết quả lựa chọn nhà thầu gói thầu tư vấn giám sát thì việc Công ty B tham dự thầu gói thầu tư vấn giám sát vi phạm quy định về bảo đảm cạnh tranh nêu trên.

Chinhphu.vn