Trang chủ » Công dân phản ánh - Cơ quan trả lời

14:02, 12/03/2019

Làm việc sau nghỉ hưu vẫn được trợ cấp khi...

Ông Dương Quý Ngọc (Cần Thơ) hỏi, người lao động đã làm thủ tục nhận lương hưu nhưng vẫn tiếp tục làm việc cho công ty, thuộc đối tượng chuyển tiếp tại Khoản 2, Điều 38 Nghị định 05/2015/NĐ-CP thì công ty có phải trả trợ cấp thôi việc khi người lao động nghỉ việc không?

Được thoái trả tiền BHYT hộ gia đình khi đang nhận trợ cấp thất nghiệp

07:02, 22/04/2021

Ông Nguyễn Xuân Thiện (Quảng Ngãi) đóng BHXH tại công ty, sau khi nghỉ việc thì thẻ BHYT của ông hết hạn. Ông đã mua BHYT theo hộ gia đình (thời hạn 12 tháng), cùng thời gian này...

Thời gian tập sự đối với công chức loại C là 12 tháng

07:02, 21/04/2021

Người được tuyển dụng sau khi hoàn thành chế độ tập sự hoặc được miễn thực hiện chế độ tập sự thì được xem xét bổ nhiệm vào ngạch nếu đáp ứng đủ tiêu chuẩn chuyên môn, nghiệp...

Không được yêu cầu nhà đầu tư nộp thêm giấy tờ

07:02, 20/04/2021

Cơ quan tiếp nhận hồ sơ có trách nhiệm kiểm tra tính hợp lệ của hồ sơ, không được yêu cầu nhà đầu tư nộp thêm giấy tờ khác ngoài các giấy tờ trong hồ sơ theo quy...

Dự thi vào cấp 3 ở tỉnh khác được không?

08:02, 19/04/2021

Con của bà Phạm Thị Thùy Linh (Thái Bình) đang học lớp 9, sắp tới sẽ có đợt thi tuyển sinh vào lớp 10. Bà Linh muốn con của bà thi vào lớp 10 tại trường THPT trên...

Thẩm quyền duyệt dự toán dự án đầu tư công

07:02, 19/04/2021

Ông Hoàng Đức Linh (Vĩnh Phúc) hỏi, cơ quan thẩm định dự toán chuẩn bị đầu tư đối với dự án có cấu phần xây dựng thực hiện theo quy định tại Điểm b Khoản 5 Điều 40...

Xử lý như thế nào khi người lao động có 2 sổ BHXH?

08:02, 17/04/2021

Bà Đỗ Thị Đào làm việc tại một công ty và tham gia BHXH lần đầu tại BHXH quận Hoàn Kiếm, Hà Nội từ năm 2018, nhưng khi báo tăng người tham gia BHXH, bà được biết công...

Cách quy đổi chứng chỉ ngoại ngữ đối với cao học

08:02, 15/04/2021

Sinh viên Huỳnh Quang Nghệ học năm cuối Đại học Y Dược TPHCM và dự tính sau khi tốt nghiệp sẽ đăng ký thi bác sĩ nội trú (chương trình đào tạo sau đại học). Chương trình này...

Có được thi công khi chưa gia hạn hợp đồng?

17:02, 13/04/2021

Công ty ông Nguyễn Văn Phú (Nghệ An) thi công một gói thầu xây lắp. Ngày ký hợp đồng là ngày 7/1/2019 và ngày 30/6/2020 hết hạn hợp đồng. Do vướng mắc về công tác bàn giao mặt...

Tiền lương tăng thêm có phải đóng BHXH?

14:02, 12/04/2021

Công ty TNHH MTV Đầu tư và Xây dựng Tân Thuận (TPHCM) xây dựng quỹ lương người lao động dựa trên lợi nhuận thực hiện hằng năm, được chủ sở hữu phê duyệt để chi trả và quyết...

Xếp lương khi chuyển ngạch cán sự mới

08:02, 11/04/2021

Bà Trần Thị Kim Ngọc (Cần Thơ) hiện đang công tác tại ngành thuế, thuộc diện được chuyển ngạch và xếp lương vào ngạch cán sự (mới) theo quy định tại Thông tư số 05/2017/TT-BNV của Bộ Nội...