(Chinhphu.vn) - Bà Lê An (Tiền Giang) là bác sĩ, tốt nghiệp năm 2019, làm việc tại bệnh viện đa khoa khu vực, ký hợp đồng tuyển dụng. Bà đi làm được 5 tháng thì có thai, tính đến ngày sinh con, thời gian thực hành của bà mới được 14 tháng. Bà An hỏi, sau thời gian nghỉ thai sản, bà tiếp tục thực hành thêm 4 tháng thì có được cấp chứng chỉ hành nghề không?

Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời như sau:

Điểm a Khoản 1 Điều 24 Luật Khám bệnh, chữa bệnh quy định, bác sĩ phải có thời gian thực hành 18 tháng tại bệnh viện trước khi được cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh. Đây là thời gian tối thiểu để các bác sĩ có đủ kiến thức cũng như kỹ năng chuyên môn trước khi được xem xét cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh; đồng nghĩa với việc bác sĩ phải có đủ thời lượng, thời gian thực hành thực tế là 18 tháng.

Trường hợp đang thực hành có thời gian nghỉ giữa thời gian thực hành phải tiếp tục thực hành đến khi đủ 18 tháng. Nếu thời gian nghỉ giữa 2 kỳ thực hành quá 24 tháng phải thực hành lại.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Khám chữa bệnh , bác sĩ , chứng chỉ hành nghề