(Chinhphu.vn) - Đơn vị ông Trần Tất Tố (Hà Tĩnh) đang lập đề cương nhiệm vụ khảo sát, lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất và lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật công trình hạ tầng kỹ thuật. Khi thẩm định nhiệm vụ gói thầu, chủ đầu tư yêu cầu đơn vị ông không đưa chi phí lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất vào gói thầu và cho rằng chi phí này đã được tính trong chi phí lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật.

Căn cứ Khoản 5 Điều 10 Nghị định số 44/2015/NĐ-CP: "Trường hợp dự án đầu tư xây dựng do một chủ đầu tư tổ chức thực hiện có quy mô nhỏ hơn 5 ha (nhỏ hơn 2 ha đối với dự án đầu tư xây dựng nhà ở chung cư) thì tiến hành lập dự án đầu tư xây dựng mà không phải lập quy hoạch chi tiết xây dựng. Bản vẽ tổng mặt bằng, phương án kiến trúc công trình, giải pháp về hạ tầng kỹ thuật trong nội dung thiết kế cơ sở phải phù hợp với quy hoạch phân khu xây dựng hoặc giấy phép quy hoạch; bảo đảm việc đấu nối hạ tầng kỹ thuật, phù hợp với không gian kiến trúc khu vực".

Theo đó, chủ đầu tư cho rằng bản vẽ tổng mặt bằng nói trên và bản vẽ quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất là một và nó nằm trong chi phí thiết kế công trình nên không được tính chi phí quy hoạch nữa.

Ông Tố hỏi, bản vẽ tổng mặt bằng theo quy định tại Khoản 4 Điều 14 Nghị định số 37/2010 NĐ-CP, Khoản 5 Điều 10 Nghị định số 44/2015/NĐ-CP có phải là bản vẽ quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất hay không?

Chi phí lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất đã tính trong chi phí thiết kế là đúng hay không? Nếu không đúng, cách xác định chi phí lập quy hoạch tổng mặt bằng sử dụng đất như thế nào?

Bộ Xây dựng trả lời vấn đề này như sau:

Bản vẽ tổng mặt bằng theo quy định tại Khoản 5 Điều 10 Nghị định số 44/2015/NĐ-CP ngày 6/5/2015 của Chính phủ quy định chi tiết một số nội dung về quy hoạch xây dựng là một nội dung trong báo cáo nghiên cứu khả thi đầu tư xây dựng được quy định tại Điều 54 Luật Xây dựng năm 2014.

Bản đồ quy hoạch sử dụng đất là một thành phần bản vẽ trong đồ án quy hoạch phân khu hoặc quy hoạch chi tiết được hướng dẫn tại Thông tư số 12/2016/TT-BXD ngày 29/6/2016 của Bộ Xây dựng quy định về hồ sơ nhiệm vụ và đồ án quy hoạch xây dựng vùng, quy hoạch đô thị và quy hoạch xây dựng khu chức năng đặc thù.

Chi phí lập bản đồ quy hoạch sử dụng đất là một phần trong chi phí lập đồ án quy hoạch phân khu hoặc quy hoạch chi tiết được quy hướng dẫn tại Thông tư số 20/2019/TT-BXD ngày 31/12/2019 của Bộ Xây dựng hướng dẫn xác định, quản lý chi phí quy hoạch xây dựng và quy hoạch đô thị.

Chinhphu.vn

Từ khóa: Chi phí , lập quy hoạch , sử dụng đất , thiết kế , đồ án quy hoạch